ผู้เขียน หัวข้อ: ปฏิเสธการแพ้ยา และ ไม่มีประวัติการแพ้ยา  (อ่าน 10967 ครั้ง)

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
  • Respect: 0
ไม่ทราบว่า รพ.ไหนเจอปัญหาแบบนี้บ้าง  แล้วแก้ไขปัญหานี้ยังไงบ้าง
ทางโรงพยาบาลใช้ข้อมูลแบบ paper less และ ดึงข้อมูลการแพ้ยาออกมาหน้าเวชระเบียนผู้ป่วยนอก และใช้ประกอบการ chart ผู้ป่วยใน ทำให้เวลา audit chart คำว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา"  สรพ. และ สปสช. ให้เปลี่ยน คำ เป็น "ไม่มีประวัติการแพ้ยา"  ตามคู่มือของ สรพ. เพื่อจะได้คะแนนตรงจุดนี้
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: ปฏิเสธการแพ้ยา และ ไม่มีประวัติการแพ้ยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 13:50:15 PM »
0
มีแบบนี้ด้วยเหรอ
ผมว่ามันคนละความหมายนะครับ ขอคู่มืออ้างอิงหน่อยครับ
หากเขาต้องการให้เปลี่ยน (เพราะเราต้องการผ่าน HA) ก็สามารถเปลี่ยนได้ โดยในฐานข้อมูลได้ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ไปปรับการแสดงผลตอน print ได้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ปฏิเสธการแพ้ยา และ ไม่มีประวัติการแพ้ยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 14:02:26 PM »
0
 ;D ;D ;D น่าจะเอามาจากคู่มือ "แนวทางการบันทึกและตรวจประเมินคุณภาพการบันทึกเวชระเบียน" ปี 2553 นะครับผมว่า ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 14:05:38 PM โดย jdadmin1 »
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 15:37:40 PM »
0
;D ;D ;D น่าจะเอามาจากคู่มือ "แนวทางการบันทึกและตรวจประเมินคุณภาพการบันทึกเวชระเบียน" ปี 2553 นะครับผมว่า ;D ;D ;D
ใช่แล้วค่ะ

ไปสอบถามพี่เวชระเบียนแล้ว ได้ความว่า
1. พี่พยาบาลเป็นคนตรวจเวชระเบียนผู้ป่วยนอก แล้วบอกว่าตามคู่มือดังกล่าว เค้าให้มีคำว่า "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา" แต่ตอนนี้กำลังรอผลตรวจจาก สปสช. และพี่เวชระเบียนยังไม่ได้ถาม พี่พยาบาลว่า ต้องเป็นคำว่า "ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา" แบบนี้รึเปล่า หรือว่าจะใช้คำว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา" แทนได้ 

2. ปัญหาของเวชระเบียนตอนนี้คือ  ข้อมูลการแพ้ยาที่หน้าลงทะเบียนผู้ป่วยนอก ถ้าหากเภสัชฯลงชื่อยาที่แพ้  ชื่อยาก็จะโชว์ตรงช่อง แพ้ยา  แต่ถ้าไม่มีการแพ้ยา หรือว่า ไม่ได้ซักว่าแพ้ยาอะไรหรือไม่ ช่อง แพ้ยาก็จะว่าง แล้วถ้าห้องบัตรจะถามคนไข้ว่า แพ้ยาอะไรรึเปล่า ตรงจุดรับบัตร เพื่อจะได้ข้อมูลในส่วนของการแพ้ยา ก็ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับความเป็นจริงหรือไม่  พอย้อนมาถามพยาบาลซักประวัติ เค้าก็บอกว่า ได้ถามทุกครั้งว่าแพ้ยาอะไรรหรือไม่ แล้วได้ลงข้อมูลในหน้าคัดกรอง ตรงการแพ้ยา ก่อนที่จะบันทึก ดังนั้น งานเวชระเบียนก็เลย อยากให้ข้อมูลในส่วนการแพ้ยาที่หน้าคัดกรอง  มาขึ้นที่ส่วนการแพ้ยา หน้าลงทะเบียนผู้ป่วยนอก  ได้หรือไม่

ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:46:21 PM »
0
ป๋า..ไม่มีกรณีปฏิเสธอ่ะ
ผมตีความว่าไม่มีคือไม่มีในประวัติที่ร.พ. อาจจะไม่ได้ซักถามมาก่อนก็ได้
ส่วนปฏิเสธคือซักถามแล้ว คนไข้ปฏิเสธ
มันต่างกันอย่างสิ้นเชิง

ใครมาถามผมก็ยังยืนยันว่า ไม่มีประวัติการแพ้ยา กับ ปฏิเสธการแพ้ยา มันคนละเรื่องกัน
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:53:21 PM »
0
ผมว่ามันคนละความหมายนะครับ ขอคู่มืออ้างอิงหน่อยครับ
หากเขาต้องการให้เปลี่ยน (เพราะเราต้องการผ่าน HA) ก็สามารถเปลี่ยนได้ โดยในฐานข้อมูลได้ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ไปปรับการแสดงผลตอน print ได้ครับ
อ.โก้ ทางโรงพยาบาลผมเขา ไม่เห็นด้วยเขาบอกว่าเวลา audit เขาต้องใช้หน้าเดี๋ยวกันครับ ทั้ง จังหวัด ใช้มาตราฐานเดียวกัน ซึ่งผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ตอนนี้คนไข้ผมกลายเป็นแพ้ยาหมดทุกคน แต่ไม่ทราบว่าอะไร ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเขาไม่ยอมรับครับ รออาจารย์เพิ่มให้ admin เข้าใจ แต่คนใช้งานไม่เข้าใจ ครับ หรือว่าผมตอบเขาไม่ชัดเจน ขนาดบอกว่าให้ไปดูตรงหน้า Screen ก็ไม่ยอม
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ pharmsena

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 23:35:34 PM »
0
ป๋า..ไม่มีกรณีปฏิเสธอ่ะ
ผมตีความว่าไม่มีคือไม่มีในประวัติที่ร.พ. อาจจะไม่ได้ซักถามมาก่อนก็ได้
ส่วนปฏิเสธคือซักถามแล้ว คนไข้ปฏิเสธ
มันต่างกันอย่างสิ้นเชิง

ใครมาถามผมก็ยังยืนยันว่า ไม่มีประวัติการแพ้ยา กับ ปฏิเสธการแพ้ยา มันคนละเรื่องกัน
เห็นด้วยกับพี่อุดมโชคครับ..ในส่วนที่เราถามผู้ป่วยหรือญาติว่าแพ้ยาหรือไม่ แล้วผู้ป่วยหรือญาติตอบว่า ไม่แพ้ ผมว่านั่นคือผู้ป่วยตอบปฏิเสธ ตั้งแต่เด็กจนถึงเวลาที่ถูกถามยังไม่มียาตัวไหนที่ผู้ป่วยทานแล้วเกิดอาการไม่พึงประสงค์จนต้องเลิกหรือใช้ยานั้น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:51:55 AM »
0
อ.โก้ ทางโรงพยาบาลผมเขา ไม่เห็นด้วยเขาบอกว่าเวลา audit เขาต้องใช้หน้าเดี๋ยวกันครับ ทั้ง จังหวัด ใช้มาตราฐานเดียวกัน ซึ่งผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ตอนนี้คนไข้ผมกลายเป็นแพ้ยาหมดทุกคน แต่ไม่ทราบว่าอะไร ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเขาไม่ยอมรับครับ รออาจารย์เพิ่มให้ admin เข้าใจ แต่คนใช้งานไม่เข้าใจ ครับ หรือว่าผมตอบเขาไม่ชัดเจน ขนาดบอกว่าให้ไปดูตรงหน้า Screen ก็ไม่ยอม
ซวยล่ะสิ ...มันยิ่งแปลผลผิดไปใหญ่เลยนะครับ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:01:57 AM »
0
เห้อ....
   จริงๆ มันก็เป็นแค่คำ อ่ะนะ จะให้แสดงแบบไหนก็คงไม่ยาก
บางที่ก็เล่นคำกันมากไปทั้งที่จริงๆ มันก็อันเดียวกัน
--------------
พยาบาล: คนไข้มีประวัติแพ้ยาไหมค่ะ 
คนไข้: อ๋อ..ไม่มีค่ะ
---------------
พยาบาลเลือกในคอมเป็น แบบ1 ปฏิเสธการแพ้ยา(คือไม่แพ้ยา)
                                     แบบ2 ไม่มีประวัติการแพ้ยา (มันก็คือยังไม่แพ้ยา)

แต่ เราไปตีความคำกัน จนทำให้สับสนไปต่างๆนา

จริงๆแล้วมีอีกคำนึง มีคนเคยถามว่า อยากเพิ่มเป็น ไม่ทราบการแพ้ยา
แต่ผมไม่เห็นด้วยนะ เพราะจริงๆแล้วเป็นหน้าที่ผู้ซักประวัติที่ต้องถามทุกเคส
รวมถึงเภสัชด้วย ก่อนจ่ายยาต้องถามอยู่แล้ว.... ดังนั้นจึงไม่ควรมี  "ไม่ทราบการแพ้ยา"

...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ JACK_LOMKAO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:43:27 AM »
0
เห้อ....
   จริงๆ มันก็เป็นแค่คำ อ่ะนะ จะให้แสดงแบบไหนก็คงไม่ยาก
บางที่ก็เล่นคำกันมากไปทั้งที่จริงๆ มันก็อันเดียวกัน
--------------
พยาบาล: คนไข้มีประวัติแพ้ยาไหมค่ะ 
คนไข้: อ๋อ..ไม่มีค่ะ
---------------
พยาบาลเลือกในคอมเป็น แบบ1 ปฏิเสธการแพ้ยา(คือไม่แพ้ยา)
                                     แบบ2 ไม่มีประวัติการแพ้ยา (มันก็คือยังไม่แพ้ยา)

แต่ เราไปตีความคำกัน จนทำให้สับสนไปต่างๆนา

จริงๆแล้วมีอีกคำนึง มีคนเคยถามว่า อยากเพิ่มเป็น ไม่ทราบการแพ้ยา
แต่ผมไม่เห็นด้วยนะ เพราะจริงๆแล้วเป็นหน้าที่ผู้ซักประวัติที่ต้องถามทุกเคส
รวมถึงเภสัชด้วย ก่อนจ่ายยาต้องถามอยู่แล้ว.... ดังนั้นจึงไม่ควรมี  "ไม่ทราบการแพ้ยา"

...
ถูกต้องครับพี่นัท
รพ.สมเด็จพระยุพราชหล่มเก่า เพชรบูรณ์ (รพช.60 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP เมษายน 2552 ปัจจุบันใช้  Version ไหนสมบูรณ์
ก็ใช้ Version นั้น

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:01:03 AM »
0
  สงสัยอีกหน่อย อ. mn  คงต้องมีตาราง  เก็บรหัส การซักประวัติแพ้ยา เพิ่มซะแล้ว   (หลากหลายความเห็นและการตีความ.... :D :D)

1= ไม่มีประวัติแพ้ยา
2= ปฏิเสธการแพ้ยา
3= มีประวัติแพ้ยา
4= แพ้ยาและมีบัตรแพ้ยารับรอง
5= ???????

เวลาเขียนรายงาน หรือออกแบบฟอร์ม ก็จะได้เป็น custom ของแต่ละ รพ.ตามต้องการกันไปเลย...

หมายเหตุ 3 และ 4 เรียกหน้าจอ กรอกการแพ้ยามาอัตโนมัติ  เมื่อผูกรหัสให้เชื่อมต่อกับฟอร์มซักประวัติแพ้ยา
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 13:39:25 PM »
0
  สงสัยอีกหน่อย อ. mn  คงต้องมีตาราง  เก็บรหัส การซักประวัติแพ้ยา เพิ่มซะแล้ว   (หลากหลายความเห็นและการตีความ.... :D :D)

1= ไม่มีประวัติแพ้ยา
2= ปฏิเสธการแพ้ยา
3= มีประวัติแพ้ยา
4= แพ้ยาและมีบัตรแพ้ยารับรอง
5= ???????

เวลาเขียนรายงาน หรือออกแบบฟอร์ม ก็จะได้เป็น custom ของแต่ละ รพ.ตามต้องการกันไปเลย...

หมายเหตุ 3 และ 4 เรียกหน้าจอ กรอกการแพ้ยามาอัตโนมัติ  เมื่อผูกรหัสให้เชื่อมต่อกับฟอร์มซักประวัติแพ้ยา
เห็นด้วยคนค่ะ กด like ซักร้อยครั้งค่าาาาาา  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 14:35:00 PM »
0
อ้างถึง
ซวยล่ะสิ ...มันยิ่งแปลผลผิดไปใหญ่เลยนะครับ
;D ;D ;D เครียดล่ะสิป๋าโก้ 5555 ตามป๋าโก้ให้คำอธิบายไว้ครับมันคนละความหมายกัน "ไม่ทราบ" ก็คือไม่ทราบ "ปฎิเสธ" ก็คือปฏิเสธ จริง ๆ ผมว่าเราใส่ตามที่เราถามคนไข้จะได้ข้อมูลที่ตรงและมีประโยชน์ต่อการทำงานของเรา
มากกว่าต้องมาทำตามเขาบอกให้ทำเพียงแต่ถ้าเขาถามเราสามารถอธิบายเหตุผลได้ว่าทำไม..เพราะอะไร...
ที่ผม ณ เวลานี้ไม่มีการใส่ข้อมูลพวกนี้เหตุผลคือแพทย์ไม่ชอบเด้งเตือน(ด้วยเหตุผลส่วนบุคคลทางการแพทย์...มันไม่แพ้แล้วจะเด้งเตือนทำไมว๊ะ 5555) แม้ว่าจะมี drugallergy_no_alert มาช่วยแต่ก็ผมยังไม่ได้ทำ(ด้วยเหตุผลส่วนบุคคลของ admin เหมือนกัน 5555) พรพ.มาถามผมก็จะตอบแบบนี้ล่ะ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 17:40:30 PM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D เครียดล่ะสิป๋าโก้ 5555 ตามป๋าโก้ให้คำอธิบายไว้ครับมันคนละความหมายกัน "ไม่ทราบ" ก็คือไม่ทราบ "ปฎิเสธ" ก็คือปฏิเสธ จริง ๆ ผมว่าเราใส่ตามที่เราถามคนไข้จะได้ข้อมูลที่ตรงและมีประโยชน์ต่อการทำงานของเรา
มากกว่าต้องมาทำตามเขาบอกให้ทำเพียงแต่ถ้าเขาถามเราสามารถอธิบายเหตุผลได้ว่าทำไม..เพราะอะไร...
ที่ผม ณ เวลานี้ไม่มีการใส่ข้อมูลพวกนี้เหตุผลคือแพทย์ไม่ชอบเด้งเตือน(ด้วยเหตุผลส่วนบุคคลทางการแพทย์...มันไม่แพ้แล้วจะเด้งเตือนทำไมว๊ะ 5555) แม้ว่าจะมี drugallergy_no_alert มาช่วยแต่ก็ผมยังไม่ได้ทำ(ด้วยเหตุผลส่วนบุคคลของ admin เหมือนกัน 5555) พรพ.มาถามผมก็จะตอบแบบนี้ล่ะ ;D ;D ;D

ทำตามคนมาตรวจคุณภาพ...จน กลายเป็น  คุณภาพที่แท้จริง คืออะไร กันแน่...กรรม ??? ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x