ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคนไข้เอกซเรย์~200 คน/วัน  (อ่าน 9585 ครั้ง)

ออฟไลน์ xray40

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ถ้าคนไข้เอกซเรย์~200 คน/วัน
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 10:51:56 AM »
0
เรียนท่านอาจารย์ และผู้รู้ทุกท่าน  ถ้าคนไข้เอกซเรย์~200 คน/วัน ในส่วนของการรายงานผล เพียงแค่เลือกขนาดฟิล์ม เพิ่มราคา และบันทึก ซึ่งรายละเอียดของการรายงานผลปกติของคนทั้วไป จะมีการรายงานที่แตกต่างกันเช่น ขนาดของฟิล์มและราคา แต่ถ้าเป็นต่างด้าว จะมีขนาดฟิล์มขนาดเดียว และราคาเดียว หากการรายงานผลปกติจะค่อนข้างช้า ดังนั้นถ้าหากมีวิธีที่สามารถทำได้เร็วกว่านี้ หมายถึงมีคำสั่งทางลัดนะครับ คำสั่งเดียวสามารถรายงานผลได้หมดทั้ง 200 คน รบกวนทุกท่านด้วย...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ร.พ.ประชาธิปัตย์ จ.ปทุมธานี

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าคนไข้เอกซเรย์~200 คน/วัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 12:36:17 PM »
0
เรียนท่านอาจารย์ และผู้รู้ทุกท่าน  ถ้าคนไข้เอกซเรย์~200 คน/วัน ในส่วนของการรายงานผล เพียงแค่เลือกขนาดฟิล์ม เพิ่มราคา และบันทึก ซึ่งรายละเอียดของการรายงานผลปกติของคนทั้วไป จะมีการรายงานที่แตกต่างกันเช่น ขนาดของฟิล์มและราคา แต่ถ้าเป็นต่างด้าว จะมีขนาดฟิล์มขนาดเดียว และราคาเดียว หากการรายงานผลปกติจะค่อนข้างช้า ดังนั้นถ้าหากมีวิธีที่สามารถทำได้เร็วกว่านี้ หมายถึงมีคำสั่งทางลัดนะครับ คำสั่งเดียวสามารถรายงานผลได้หมดทั้ง 200 คน รบกวนทุกท่านด้วย...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

รายงานผลทุกคน คงไม่เห็นด้วยครับ  เพราะว่าทุกคนมา  ไม่ใช้ว่าจะปกติ นี้ครับ

แต่เรื่อง ราคา เหม่าจ่าย อันนี้ทำได้อยู่แล้วครับ  ส่งตรวจ แล้วกำหนดเลยว่าจะจ่ายเงินทีั้งหมดเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2009, 13:34:09 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Hero Member
  • Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: ถ้าคนไข้เอกซเรย์~200 คน/วัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 13:31:19 PM »
0

มีบางส่วนที่  อ.ชัยพรแก้ให้แล้ว เช่น ขนาดฟิล์มและราคา 
จะขึ้นมาเลย โดยไม่ต้องเลือกครับ ยืนยันว่าล้างฟิล์มราคาก็ขึ้นที่การเงินแล้วครับ

แต่รายงานผลได้หมดทั้ง 200 คน ยังไม่มีครับ
ต้องรอหน่อยครับ
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 14:56:00 PM »
0
ของผมลงรายงานทุกคน เน้นแก้ปัญหาตอนลงรายงานผล โดยปกติเอกซเรย์ของร.พ.ผม จะลงรายงานผล ขนาดฟิล์ม ราคา และบันทึกผล ถ้าลงทีละคนจะช้ามาก (~200/)  เพียงแค่ผมต้องทราบว่า หากมีวิธี หรือคำสั่ง SQL ที่สามารถช่วยลดขั้นตอนและเวลาการทำงานจะดีมาก ( ข้อกำหนดคือ คนไข้ต่างด้าวใช้ ขนาดฟิล์มขนาดเดียว (14*17) และราคาเดียว(170.-) ขอบคุณครับ...

doramon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 17:22:02 PM »
0
ของผมลงรายงานทุกคน เน้นแก้ปัญหาตอนลงรายงานผล โดยปกติเอกซเรย์ของร.พ.ผม จะลงรายงานผล ขนาดฟิล์ม ราคา และบันทึกผล ถ้าลงทีละคนจะช้ามาก (~200/)  เพียงแค่ผมต้องทราบว่า หากมีวิธี หรือคำสั่ง SQL ที่สามารถช่วยลดขั้นตอนและเวลาการทำงานจะดีมาก ( ข้อกำหนดคือ คนไข้ต่างด้าวใช้ ขนาดฟิล์มขนาดเดียว (14*17) และราคาเดียว(170.-) ขอบคุณครับ...

ผมใช้วิธีแบบนี้ครับ

เวลาที่คนไข้มาตรวจแรงงานต่างด้าว

จุดซักประวัติจะส่ง lab  x-ray ให้ครับ
แล้วผมสั่งไว้แล้วว่ารายการ lab  x-ray  ให้คิดเงินเลยไม่ต้องรอ สองห้องนี้ รับ ครับ

ทำให้สองห้องนี้มาลง อะไรก็ได้ที่หลังครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:41:10 AM »
0
ยังได้คำแนะนำไม่ตรงจุดอ่ะครับ...ผมได้นำรูปมาด้วย

คือผมทำงานแค่เลือก ขนาดฟิล์ม จำนวน เพิ่ม และบันทึก ถ้าทำทีละราย 100 คน ก็100 ครั้ง (คนไข้ต่างด้าวลงรายงานเหมือนกันหมดทุกคน) แต่ผมอยากได้วิธี หรือคำสั่งใด ๆสามารถสั่งครั้งเดียวแล้วได้ผลเหมือนกับทำ 100 ครั้งครับ นั่นผมมองว่าถ้าเราสามารถเข้าไปเพื่มข้อมูลในฐานข้อมูลที่เกี่ยงข้องกับการลงรายงานนี้ ได้ด้วยคำสั่งใด ๆ (คำสั่งในSQL)...หากสามารถทำได้จะช่วยลดเวลาการทำงานอย่างมาก...รบกวนท่านผู้รู้หลายๆครั้งครับ

doramon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 12:18:40 PM »
0
ยังได้คำแนะนำไม่ตรงจุดอ่ะครับ...ผมได้นำรูปมาด้วย

คือผมทำงานแค่เลือก ขนาดฟิล์ม จำนวน เพิ่ม และบันทึก ถ้าทำทีละราย 100 คน ก็100 ครั้ง (คนไข้ต่างด้าวลงรายงานเหมือนกันหมดทุกคน) แต่ผมอยากได้วิธี หรือคำสั่งใด ๆสามารถสั่งครั้งเดียวแล้วได้ผลเหมือนกับทำ 100 ครั้งครับ นั่นผมมองว่าถ้าเราสามารถเข้าไปเพื่มข้อมูลในฐานข้อมูลที่เกี่ยงข้องกับการลงรายงานนี้ ได้ด้วยคำสั่งใด ๆ (คำสั่งในSQL)...หากสามารถทำได้จะช่วยลดเวลาการทำงานอย่างมาก...รบกวนท่านผู้รู้หลายๆครั้งครับ

จะทำงานย้อนหลังใช้หรือเปล่าครับ 

เข้าใจที่ต้องการทำครับแต่ว่าไม่อยากให้ทำเท่านั้น  เพราะว่ามันมีผลกับ อนาคต ที่จะตรวจสอบไม่ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 12:40:04 PM »
0
ไม่ได้ทำย้อนหลังครับ ทำของแต่ละวันให้เสร็จเลย  ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับอนาคตที่จะตรวจสอบไม่ได้ การรายงานนี้ต้องทำครับ เพราะมันมีผลเกี่ยวกับรายงานที่จะต้องส่งให้งานที่เค้าขอ... หรือเป็นข้อมูลเก็บไว้เผื่อในอนาคตต้องการรายงานที่เกี่ยวข้อง เช่น จำนวนการใช้ฟิล์มแต่ละขนาด,สาเหตุฟิล์มเสีย,รายได้ของเอกซเรย์ ฯลฯ ...แต่กระนั้นสิ่งที่ต้องการขณะนี้แค่หาวิธีที่ดีกว่าปัจจุบันแทนที่จะลงรายงานทีละคน มันเสียเวลาและเมื่อยด้วย (หากคนไข้> 100,200 คน) ถ้าสามารถลงรายงานครั้งเดียวแล้วได้ผลทีเดียวจะเร็วกว่ามากครับ

doramon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 12:47:31 PM »
0
ไม่ได้ทำย้อนหลังครับ ทำของแต่ละวันให้เสร็จเลย  ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับอนาคตที่จะตรวจสอบไม่ได้ การรายงานนี้ต้องทำครับ เพราะมันมีผลเกี่ยวกับรายงานที่จะต้องส่งให้งานที่เค้าขอ... หรือเป็นข้อมูลเก็บไว้เผื่อในอนาคตต้องการรายงานที่เกี่ยวข้อง เช่น จำนวนการใช้ฟิล์มแต่ละขนาด,สาเหตุฟิล์มเสีย,รายได้ของเอกซเรย์ ฯลฯ ...แต่กระนั้นสิ่งที่ต้องการขณะนี้แค่หาวิธีที่ดีกว่าปัจจุบันแทนที่จะลงรายงานทีละคน มันเสียเวลาและเมื่อยด้วย (หากคนไข้> 100,200 คน) ถ้าสามารถลงรายงานครั้งเดียวแล้วได้ผลทีเดียวจะเร็วกว่ามากครับ

แล้วคำสั่ง sql   ที่ทำให้ทราบว่า  จำนวนการใช้ฟิล์มแต่ละขนาด,สาเหตุฟิล์มเสีย,รายได้ของเอกซเรย์ ฯลฯ
จะมาจากไหนครับ  แบบแยกคนด้วย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2009, 12:49:35 PM โดย doraemon »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 13:26:03 PM »
0
เรียนท่าน..doraemon
      ผมเป็นคนที่ต้องการหาคำตอบจากท่านหรือผู้รู้ท่านอื่นๆ ในการที่จะตอบโจทย์ที่ตั้งขึ้น ดั้งนั้นผมไม่ทราบแน่ ๆๆ ว่าคำสั่งSQl  มาจากไหนหรือเขียนอย่างไร ( เพราะเขียนคำสั่ง SQL ไม่เป็น)  และที่ท่านถามกลับมาในเรื่องของจำนวนการใช้ฟิล์ม...................ฯ    ผมแค่เผื่อในอนาคตเท่านั้น...
>>>>โจทย์ที่ตั้งขึ้นมีอยู่ว่าทำอย่างไร จะลดเวลาและแรงงาน ในการลงรายงานเอกซเรย์ สำหรับคนไข้จำนวนมากๆๆๆๆๆ ในข้อกำหนดที่เมือนๆกัน  .....ต้องขอโทษด้วยนะครับ..หากคำถามของผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ..

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 14:21:43 PM »
0
ที่โรงพยาบาลใช้ระบบเดียวกับที่พี่อ็อดแนะนำครับ หากทำไม่ทันหรือเกิดเหตุขัดข้องก็ขอเป็น OT ครับ จนท. x-ray ก็ไม่ได้บ่นว่าพบปัญหาอะไร ;) ;)
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
  • Respect: +2
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 14:59:46 PM »
0

เวลาที่คนไข้มาตรวจแรงงานต่างด้าว

จุดซักประวัติจะส่ง lab  x-ray ให้ครับ
แล้วผมสั่งไว้แล้วว่ารายการ lab  x-ray  ให้คิดเงินเลยไม่ต้องรอ สองห้องนี้ รับ ครับ

ทำให้สองห้องนี้มาลง อะไรก็ได้ที่หลังครับ

อ.เซ็ต อย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 16:37:27 PM »
0
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 16:46:52 PM »
0

อ.เซ็ต อย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ;D
ในส่วนของห้อง lab ติ๊กถูกออกที่ ออกแบบฟอร์มสั่งlab ครับ

ผมเป็นคนที่ต้องการหาคำตอบจากท่านหรือผู้รู้ท่านอื่นๆ ในการที่จะตอบโจทย์ที่ตั้งขึ้น ดั้งนั้นผมไม่ทราบแน่ ๆๆ ว่าคำสั่งSQl  มาจากไหนหรือเขียนอย่างไร ( เพราะเขียนคำสั่ง SQL ไม่เป็น)  และที่ท่านถามกลับมาในเรื่องของจำนวนการใช้ฟิล์ม...................ฯ    ผมแค่เผื่อในอนาคตเท่านั้น...
>>>>โจทย์ที่ตั้งขึ้นมีอยู่ว่าทำอย่างไร จะลดเวลาและแรงงาน ในการลงรายงานเอกซเรย์ สำหรับคนไข้จำนวนมากๆๆๆๆๆ ในข้อกำหนดที่เมือนๆกัน  .....ต้องขอโทษด้วยนะครับ..หากคำถามของผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ..

ผมว่าผมเข้าใจคำถามและความต้องการแต่ก็ไม่เห็นด้วยเหมือน อ.อ๊อด(Doraemon)ครับที่จะใช้คำสั่ง sql ทำทีละเยอะๆมีโอกาศพลาดถ้าเงื่อนไขไม่ถูกต้อง
รอให้ อ.MN สร้าง tool หรือคำสั่งให้ดีกว่าครับ อดใจรอนิดหนึ่งครับ ;D
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

doramon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 17:30:38 PM »
0

ต้องขอโทษ ด้วยครับ  ตอบไม่ตรง คำถาม  แต่ก็พยายาม จะหาว่าจะทำแบบไหน

:'(

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 08:08:24 AM »
0
เรียนท่าน..goft_win
      โจทย์ที่ตั้งขึ้น ไม่มีความสัมพันธ์กับการเงินเลย และการบันทึกข้อมูลก็ไม่ได้ยืนยันอะไรเกี่ยวกับการชำระเงินหมายถึงว่า เอกซเรย์บันทึกผลจะไม่มีความเกี่ยวข้องกับการเงิน  โจทย์มีเพียงสั้นๆ ที่กล่าวมาข้างต้น...ขอขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นและแนะนำ..
        ( ความคิดของผมที่มีต่อโจทย์...สมมุติว่ามีตารางหนึ่งซึ่งเป็นตารางกี่ยวกับการรายงานผล(หรืออาจจะมีหลายตาราง) เราจะเพิ่มข้อมูลในตารางนั้น ให้ได้ผลลัพท์เหมือนกับการบันทึกข้อมูลที่ตัวโปรแกรม เพียงเขียนคำสั่งขึ้นมาหนึ่งคำสั่ง ที่นี้เราก็ต้องทราบก่อนว่าตารางที่เกี่ยวข้องมีกี่ตาราง (ตัวผมเองวิชายังอ่อนอยู่ แค่เปิดดูตารางได้ แตวิเคราะห์ข้อมูลและเขียนคำสั่งไม่เป็น) ในส่วนของเอกซเรย์ หากเราเพิ่มข้อมูล ขนาดฟิล์ม และจำนวน สำหรับเฉพาะคนไข้ต่างด้าวที่มาตรวจในวันนั้น ๆ น่าจะทำได้......ประหยัดเวลาและแรงงานมากนะครับ...คนไข้ต่างด้าวที่รอคิวตรวจอีกประมาณ  4000-5000 คน ???????

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 12:55:42 PM »
0
ดันกระทู้ครับ..

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 15:37:23 PM »
0
ถ้าต้องการแก้ไขที่ตารางเองโดยไม่ผ่านโปรแกรม  คงต้องเข้าไปเรียกดู SQL trace ว่าในหน้าต่างบันทึกรายงานผลเอกซเรย์  มีการ insert , update , delete ที่ตารางไหนบ้าง

ส่วนตัวไม่เห็นด้วยที่จะเข้าไปแก้ไขโดยตรงในตารางครับ

แต่การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษารายละเอียดก่อน
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 18:36:07 PM »
0
คงเข้าใจไม่ตรงกันครับ งั้นก็ขอให้พบทางออกของท่านโดยไวนะครับ ::) ::)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 19:44:21 PM »
0
ดันกระทู้ครับ..

แนะนำท่าน xray40  ให้เขียนโปรแกรมเองเลยดีกว่าไหมครับ ทำได้ดังใจ

ระบบ hosxp
1.มีที่ใช้ หลาย รพ. ต้องคำนึงถึงคนส่วนใหญ่ และระบบต้องเชื่อมกันหลายจุด
2.ไม่สามารถทำได้ทุกอย่างแต่ระบบต้องเห็นแก่ส่วนรวม มากที่สุด
3.ระบบต้องมีมาตราฐานที่ดีและสะดวก แต่ไม่มั่ว
4.ต้องรู้จักปรับตัวให้เข้ากับคนส่วนใหญ่
5.ระบบนี้ อ.ชัยพรเขียนมาก็ทำตามคนใช้มากแล้วครับ

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออนไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 21:07:39 PM »
0
แต่การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษารายละเอียดก่อน
แหม...ไม่ได้ซื้อหุ้นนะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)