ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีที่ไม่ให้เครื่องลูกข่ายตั้ง IP ชนกับ Server ด้วยครับ  (อ่าน 14055 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
  • Respect: 0
ขอวิธีที่ไม่ให้เครื่องลูกข่ายตั้ง IP ชนกับ Server ด้วยครับ.    ขอบคุณครับ

Server เป็น Linux ครับ ลักษณะเหมือนกับโดนขโมย IP
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 11:35:03 AM โดย Auing »
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ howtodo

• Hero Member
    • สื่อน้ำท่วม
ลองใช้  Look@LAN
ค้นหาดู เครื่องไหนที่ มี ip อะไรบ้าง
ใช้วิธี แจก IP หรือ fix ip ละ
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

ออฟไลน์ nuayny

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
@......

• " *-* "
ค้นหาดู เครื่องไหนที่ มี ip อะไรบ้าง

ในวง lan ใช้ แบบ fix Ip ครับแต่ wireless ก็จำกัดแล้วครับ แต่มี  semi user-admin  ;D ;D  ที่พยายามเปลี่ยน ip เองแต่ไม่รู้จริง จึงทำให้ผมป่วนอยู่นี่ครับ...   ไม่รู้มาจากที่ใด-มาจากเครื่องใหนตามหาไม่ถูกครับ
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

ในวง lan ใช้ แบบ fix Ip ครับแต่ wireless ก็จำกัดแล้วครับ แต่มี  semi user-admin  ;D ;D  ที่พยายามเปลี่ยน ip เองแต่ไม่รู้จริง จึงทำให้ผมป่วนอยู่นี่ครับ...   ไม่รู้มาจากที่ใด-มาจากเครื่องใหนตามหาไม่ถูกครับ

ติดต่อ อ.อ๋อด  ;D ;D แกมีของเล่นเยอะในกระเป๋า ครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

doramon

• บุคคลทั่วไป

โปรแกรม IPWatch   ใช้ได้ดีเลยครับ

ถ้าใครลงไม่ได้ บอกแล้วกัน

;D

ติดต่อ อ.อ๋อด  ;D ;D แกมีของเล่นเยอะในกระเป๋า ครับ...

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

....  ;D  ;D  ระวังล้วงผิดกระเป๋าด้วยนะครับ ...  ;D  ;D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

• " *-* "

....  ;D  ;D  ระวังล้วงผิดกระเป๋าด้วยนะครับ ...  ;D  ;D ....
อ.อ๊อดโดนเป็นชุดๆ ผมจะล้วงแล้วนะครับ....กลัวไปเจออันที่อยู่ข้างในของข้างในกระเป๋า  ทีนี้แหละยุ่งแน่  ;D ;D ;D ;D          แล้ว  Server ผมจะเป็นไงต่อไปนี่   ??? ??? ??? ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
 8)  ล้วงอะไรก้นน้า  .....   8)

;D  ให้ลอง fix IP  รับรอง 100%  ไม่มีซ้ำ  ไม่มีชลบุรี  แน่นอน  ::)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

• " *-* "
ลงแล้วเจอแบบนี้ครับ

[root@hosxp src]# make
gcc -Wall -O2 -c analyse.c -o analyse.o
In file included from analyse.c:24:
ipwatchd.h:42:18: error: pcap.h: No such file or directory
In file included from analyse.c:24:
ipwatchd.h:151: warning: âstruct pcap_pkthdrâ declared inside parameter list
ipwatchd.h:151: warning: its scope is only this definition or declaration, which is probably not what you want
analyse.c:38: warning: âstruct pcap_pkthdrâ declared inside parameter list
analyse.c:39: error: conflicting types for âipwd_analyseâ
ipwatchd.h:151: error: previous declaration of âipwd_analyseâ was here
make: *** [analyse.o] Error 1

ต้องแก้ไขยังไงต่อครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
8)  ล้วงอะไรก้นน้า  .....   8)

;D  ให้ลอง fix IP  รับรอง 100%  ไม่มีซ้ำ  ไม่มีชลบุรี  แน่นอน  ::)
ในวง lan ใช้ แบบ fix Ip ครับแต่ wireless ก็จำกัดแล้วครับ แต่มี  semi user-admin  ;D ;D  ที่พยายามเปลี่ยน ip เองแต่ไม่รู้จริง จึงทำให้ผมป่วนอยู่นี่ครับ...   ไม่รู้มาจากที่ใด-มาจากเครื่องใหนตามหาไม่ถูกครับ
เราทำเองไม่ซ้ำครับ มีมือ(ไม่)ดี มาทำให้ซ้ำ  :D :D :D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

doramon

gcc -Wall -O2 -c analyse.c -o analyse.o
ipwatchd.h:42:18: error: pcap.h: No such file or directory
ipwatchd.h:151: warning: âstruct pcap_pkthdrâ declared inside parameter list
ipwatchd.h:151: warning: its scope is only this definition or declaration, which is probably not what you want
analyse.c:38: warning: âstruct pcap_pkthdrâ declared inside parameter list
analyse.c:39: error: conflicting types for âipwd_analyseâ
ipwatchd.h:151: error: previous declaration of âipwd_analyseâ was here

ท่านพีเทพทุกท่านรบกวนด้วยคราบ ???

แนะนำตัวเอง

os ที่ใช้

ออฟไลน์ data

• Newbie
  • *

ท่านพีเทพทุกท่านรบกวนด้วยคราบ ???

แนะนำตัวเอง

os ที่ใช้

System hostname    suntisukcenos
Operating system    CentOS Linux 5.2
Webmin version    1.441
Time on system    Wed Jun 23 17:36:16 2010
Kernel and CPU    Linux 2.6.18-92.el5 on i686
System uptime    4 hours, 56 minutes
CPU load averages    0.47 (1 min) 0.60 (5 mins) 0.38 (15 mins)
Real memory    1.98 GB total, 516.29 MB used

Virtual memory    1.94 GB total, 3.03 MB used

Local disk space    262.94 GB total, 242.55 GB used

โรงพยาบาลสันติสุข จ.น่าน

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
 ;D ;D ;D ถ้ามีอุปกรณ์ที่ทำ DHCP (แจก IP auto) ก็สามารถกำหนดให้แจกนอกเหนือจาก IP ของ server ได้นะครับ เช่น server IP เป็น 192.168.1.1 ก็กำหนดให้เริ่ม auto ip ให้เครื่องลูกข่ายเป็น 192.168.1.2 - แล้วแต่จะให้ถึงเท่าไหร่ อิอิ ทางที่ดี  fix ip แล้วทำทะเบียน IP ไว้จะง่ายต่อการดูแลหากเกิดปัญหาทำนองนี้ครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

dusit

สร้าง Account ให้ User ไม่ต้องเป็น Administrator   แล้วกำหนด User Group Policy ให้ห้ามยุ่งกับ Network ทั้งหมด   แต่ก็จะมีพวกยกเครื่องมาเอง มาเสียบสาย อันนี้ ต้อง Admin ควบคุมดูแลเองครับ

ไม่รู้ ช่วยได้ไหม ผมคิดว่าถ้าเข้าไปเปลี่ยนไอพีไม่ได้ ก็ไม่มีปัญหา
 :)

ไม่แน่ใจ ว่าเกี่ยวกันไหม พวก Policy ต่าง ๆ ในการ Lock
http://support.microsoft.com/kb/307882 

ออฟไลน์ niwat

แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนครับ  โดย ใช้ softperfect network scanner สแกนหาว่าเครื่องไหนใช้ไอพีอะไรแล้ว เดินไปจัดการซะ  แล้วต่อไปก็ฟิกไอพีนะครับ  และสุดท้ายในเว็ปบอร์ดนี้มีโปรแกรมที่ป้องกันไม่ให้ไอพีมันชนกับserverอยู่ลองหาดูนะครับใช้กับlinuxอาจารย์ชัยพร สอนไว้อยู่ครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ของผม fix IP เอาครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star