ผู้เขียน หัวข้อ: ใคนเข้าใจแนวคิดของการลงแทรกซ้อน Dm อธิบายด้วยครับ  (อ่าน 5742 ครั้ง)

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
  • Respect: +1
ตามรูป คือผมสงสัยว่า ทำไมถึงมี 2 หน้าและวิธีการลงก็ไม่เหมือนกัน
มันเป็นระบบเชิงรุก  เชิงรับ หรืออะไร ตอนนี้เจ้าหน้าที่อยากลงตาม Form ที่2
Form ที่1  ไม่ลงได้ไหม จะตอบก็ไม่เต็มปาก เพราะงง เหมือนกัน
ใครรู้อธิบายหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:36:12 PM โดย krathokman »
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ใคนเข้าใจแนวคิดของการลงแทรกซ้อน Dm อธิบายด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:36:02 PM »
0
คัดกรองภาวะแทรกซ้อนเสร้จ จะได้รับทราบบทสรุปโรคเรื้อรังที่เป็นรายคนใน DM/HT รายคน ดังรูปที่ท่านแนบครับ  เดิม ไม่มีรูปแบบคัดกรองภาวะแทรกซ้อนที่ชัดเจน นอกจากการให้รหัสโรค แต่ปัจจุบันมีเกณฑ์ประเมินภาวะแทรกซ้อนตามมาตรฐาน NCD ก็จะชัดเจนขึ้นครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ krathokman

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: ใคนเข้าใจแนวคิดของการลงแทรกซ้อน Dm อธิบายด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:41:10 PM »
0
คัดกรองภาวะแทรกซ้อนเสร้จ จะได้รับทราบบทสรุปโรคเรื้อรังที่เป็นรายคนใน DM/HT รายคน ดังรูปที่ท่านแนบครับ  เดิม ไม่มีรูปแบบคัดกรองภาวะแทรกซ้อนที่ชัดเจน นอกจากการให้รหัสโรค แต่ปัจจุบันมีเกณฑ์ประเมินภาวะแทรกซ้อนตามมาตรฐาน NCD ก็จะชัดเจนขึ้นครับ...
แปลว่า ทำตามรูปที่ 2 OK แล้วใช่ไหมครับ   รูปที่ 1  ไม่ต้องลง เจ้าหน้าที่จะได้ไม่เหนื่อยมาก ถูกต้องไหมครับ
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:45:58 PM »
0
แปลว่า ทำตามรูปที่ 2 OK แล้วใช่ไหมครับ   รูปที่ 1  ไม่ต้องลง เจ้าหน้าที่จะได้ไม่เหนื่อยมาก ถูกต้องไหมครับ

ตามนั้นแล  ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 21:42:11 PM »
0
เบาหวานที่มีภาวะแทรกซ้อน จะมีการให้รหัส ICD10 ตรงตามภาวะแทรกซ้อนที่เกิดขึ้น
จะทำให้สะดวกตอนทำรายงานครับ ไม่ต้องดึงจาก diagnosis แต่ดึงจากภาวะแทรกซ้อนได้เลย
แต่ถ้าจะให้ใช้ประโยชน์จาก 18 แฟ้มก็มีเฉพาะ diagnosis ที่สามารถบอกได้ครับ(ตามโครงสร้าง chronic ไม่มีภาวะแทรกซ้อน แต่จะมี ICD10 ที่บ่งบอกถึงภาวะแทรกซ้อน)
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 17:27:24 PM »
0
จากรูปที่ 1 จะได้เป็นภาวะแทรกซ้อนปัจจุบันที่ผู้ป่วยเป็นอยู่ครับ
ซึ่งจะทำให้ทราบว่าตอนมีภาวะแทรกซ้อนอะไรบ้าง

จากรูปที่ 2 เป็นการคัดกรองภาวะแทรก สามารถดึงรายงานว่าเคยตรวจกี่ครั้งและเป็นตอนไหนบ้างครับ

ทำไมต้องลงข้อมูลรูปที่ 1ด้วย เพราะว่าถ้าคนนั้นพบว่ามีภาวะแทรกซ้อนในรูปที่ 2  เช่นภวาะแทรกซ้อนทางตา
ต่อมาได้รักษาภาวะแทรกซ้อนนี้หาย ถ้าดึงข้อมูลจากรูปที่ 2ก็จะบอกว่าคนนั้นมีภาวะแทรกซ้อนอยู่ครับ
ถ้าในรูปที่ 1 เราก็ไปลบภาวะแทรกซ้อนนั้นแล้วก็ดึงข้อมูลก็จะตรงกว่า  แล้วในรูปที่ 2 ก็จะเป็นประวัติว่าเคยมาตรวจและพบภาวะแทรกซ้อนในช่วงนั้นครับ   ;D ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 23:16:13 PM »
0
 :'( :'(  เข้าใจว่า รูปที่  1 น่าจะเป็นการคัดกรองภาวะแทรกซ้อนแบบเก่า  ส่วนรูปที่ 2 เป็นการคัดกรองภาวะแทรกซ้อนแบบใหม่   ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า   :-\ :-\
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:31:07 AM »
0
ภาพที่ 1 เป็นหน้าจอเดิมที่มีมานานแล้วครับ
ภาพที่ 2 สำหรับบันทึกการตรวจภาวะแทรกซ้อนซึ่งจะส่งผลต่อการส่ง 21 แฟ้มในส่วนของ CHRONICFU ครับ
เมื่อได้ผลการคัดกรองจากภาพที่ 2 แล้วน่าจะนำไปบันทึกหน้าจอภาพที่ 1 ด้วยครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ