ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าต่อเนื่อง error ตอน restrore  (อ่าน 6509 ครั้ง)

ออฟไลน์ tong014

• Jr. Member
  • **
  • แอดมิน หรือแอดมึน งงงงงงงง
  • Respect: 0
งานเข้าต่อเนื่อง error ตอน restrore
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 17:02:23 PM »
0
งานเข้าต่อเนื่อง error ตอน restrore

แก้ปัญหาก่อนได้แล้ว คราวนี้จะ restrore ดันมีerror อีก ปวดหัวหล่าว
นักวิชาการสาธาณสุข เป็น admin รพสต.กระเบื้องนอก จังหวัดนครราชสีมา ใช้ Hosxp_pcu ขึ้นระบบเอง 1 พค. 53
มือใหม่ครับ ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: งานเข้าต่อเนื่อง error ตอน restrore
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:19:45 AM »
0
ลอง 

1. ตรวจสอบ พื้นที่ว่างของ HDD  ----Drive C:
2. เพิ่ม max allow packet ใน Section MySQLdump เป็น 1GB
3. ไม่จำเป็นต้องเลือกแฟ้มตระกูล    LOG  Restore  เช่น Replicate_log,ksklog
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 09:33:13 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nukhari

• **
  • อนิจจา วะตะ สังขารา
Re: งานเข้าต่อเนื่อง error ตอน restrore
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:54:18 AM »
0
ถ้ายังไม่ได้ อีกทาง ลบออกหมด

แล้วลงใหม่ 

(เคยใช้มาแล้วได้ผล)
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองทุ่ม อำเภอเซกา จังหวัดบึงกาฬ

ครั้งแรกขึ้นระบบเอง on June 17, 2013.
Server : IBM System x3100 M4
CentOS 6.5+Percona mysql 5.5

ปัจจุบัน ขึ้นระบบเอง on June 15, 2017.
Server : HPE ProLiant ML10 Gen9
CentOS 6.7 + BMSxTraBackupGUI V9.0f (percona mysql 5.6)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 17:19:13 PM »
0
คงต้องทำใหม่ทั้งหมดแล้วครับ ถามอีกนิด จะใช้
BMSxTraBackupGU จัดการ แต่ผมจะ ทำฐาน Hosxp_pcu

จะได้มั้ยครับ แล้ว ฐานเปล่าของ Hosxp_pcu กับ hosxp มันต่างกันมั้ยครับ
นักวิชาการสาธาณสุข เป็น admin รพสต.กระเบื้องนอก จังหวัดนครราชสีมา ใช้ Hosxp_pcu ขึ้นระบบเอง 1 พค. 53
มือใหม่ครับ ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 00:21:29 AM »
0
ถ้ายังไม่ได้ อีกทาง ลบออกหมด

แล้วลงใหม่ 

(เคยใช้มาแล้วได้ผล)
ครับสุดท้ายต้องลงใหม่ แล้วใช้ navicat ช่วยโอน เล่นเอามือใหม่ centos งงไปเลย ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ RN04190

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:07:56 AM »
0
ลอง 

1. ตรวจสอบ พื้นที่ว่างของ HDD  ----Drive C:
2. เพิ่ม max allow packet ใน Section MySQLdump เป็น 1GB
3. ไม่จำเป็นต้องเลือกแฟ้มตระกูล    LOG  Restore  เช่น Replicate_log,ksklog

เหมือน อ.เกื้อ บอกครับ    เพิ่มเติมอีกนิดนึงคือ ลบ ไฟล์ .....logต่างๆ.sql ออก โดยใช้ โปรแกรม 7zip ช่วยจะดีมากครับ ดับเบิ้ลคลิ๊กเปิดใน 7zip แล้วเลือกลบไฟล์ log ออกเลยจะง่ายกว่า
อีกอย่างดู Ram ของ server เราครับ ว่ารับไฟล์ Backup restore ได้มากแค่ไหน บางที max_allow_packet ไปจนหมดค่า Ram เราแล้วยังไม่ได้ ก็ต้องลบข้อมูลใน ตาราง log ออกบ้างครับ  ปกติถ้ามัน Max ram ผมแล้ว ผมก็จะสร้างฐานใหม่ แล้วโอนไฟล์ log ไปเก็บไว้ครับเพราะเราสำรองไว้ไม่ backup ออกมาอยู่แล้ว เวลาโอนข้อมูลไปฐานใหม่ ตารางเดิมใช้โปรแกรม SQLyog ทำ syncho โดยเลือกไม่ลบตารางที่มีอยู่ในฐานใหม่ครับ เท่านี้เราก็จะได้ที่เก็บ log ไฟล์ ขนาดใหญ่แล้ว ถ้าที่เก็บ log มันมากไป กลัวเอาออกมาใช้ไม่ได้ ก็สร้าง ตาราง+เลขกำกับเพิ่มครับ(สร้างใช้เอง) ก็ copy มาเฉพาะ structure เปลี่ยนชื่อใหม่เช่น ksklog1 ksklog2 ส่วนการดึงไฟล์ log มาทำรายงานก็อีกเรื่อง อันนี้ต้อง copy ไว้ในฐานเดียวกันถึงจะดึงมาทำรายงานได้
ภิญโญ RN (ผู้ดูแลระบบ) รพ.สต.นาหนองทุ่ม หนองบัวลำภู
server IBM X3100 M4 (เพิ่งได้มา 20 มิ.ย.56)
CPU : Intel Xeon 4-Core E3-1220v2 3.1GHz/ 1600MHz FSB, 8MB L3 Cache
RAM : 4GB (1x4GB,2Rx8,1.5V) UDIMM PC3-12800 CL11 ECC DDR3 1600MHz
Software RAID 0, 1 with ServeRAID C100 controller(ยังไม่ทำ)
HDD 500 GB
system OS CenOS 6.3 (64 bit)(1 เมษายน 56) phpMyadmin 3.5.3
Percona-Server-5.5.31 (20 มิถุนายน 56) storage : InnoDB
Hosxp_PCU 3.56.X.X อัพเรื่อยๆ ขึ้นระบบเอง เมื่อ 1 ตุลาคม 2554 จากเดิม HCIS
ขึ้นระบบ DataCenter เมื่อ 1 มิถุนายน 2555 โดยทีมงาน BMS
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ ขอความกรุณาและคำชี้แนะด้วยครับผม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 16:13:16 PM »
0
ลอง 

เหมือน อ.เกื้อ บอกครับ    เพิ่มเติมอีกนิดนึงคือ ลบ ไฟล์ .....logต่างๆ.sql ออก โดยใช้ โปรแกรม 7zip ช่วยจะดีมากครับ ดับเบิ้ลคลิ๊กเปิดใน 7zip แล้วเลือกลบไฟล์ log ออกเลยจะง่ายกว่า
อีกอย่างดู Ram ของ server เราครับ ว่ารับไฟล์ Backup restore ได้มากแค่ไหน บางที max_allow_packet ไปจนหมดค่า Ram เราแล้วยังไม่ได้ ก็ต้องลบข้อมูลใน ตาราง log ออกบ้างครับ  ปกติถ้ามัน Max ram ผมแล้ว ผมก็จะสร้างฐานใหม่ แล้วโอนไฟล์ log ไปเก็บไว้ครับเพราะเราสำรองไว้ไม่ backup ออกมาอยู่แล้ว เวลาโอนข้อมูลไปฐานใหม่ ตารางเดิมใช้โปรแกรม SQLyog ทำ syncho โดยเลือกไม่ลบตารางที่มีอยู่ในฐานใหม่ครับ เท่านี้เราก็จะได้ที่เก็บ log ไฟล์ ขนาดใหญ่แล้ว ถ้าที่เก็บ log มันมากไป กลัวเอาออกมาใช้ไม่ได้ ก็สร้าง ตาราง+เลขกำกับเพิ่มครับ(สร้างใช้เอง) ก็ copy มาเฉพาะ structure เปลี่ยนชื่อใหม่เช่น ksklog1 ksklog2 ส่วนการดึงไฟล์ log มาทำรายงานก็อีกเรื่อง อันนี้ต้อง copy ไว้ในฐานเดียวกันถึงจะดึงมาทำรายงานได้
ขอบคุณครับ file log ต่างมันใหญ่มากจริงๆครับ แต่พอผมลง mysql ใหม่ (เคลียตัวเก่าทิ้งไปเลย) cleat ฐานข้อมูลขึ้นใหม่ แล้วใช้ naivicat โยนเข้าไป ไม่มี error สักอัน ฐานก็ครบถ้วนดี ลองrestore เข้าไปทั้งก้อน ครราวนี้ดันเข้าได้หมด ผมเลยคิดว่า mysql ตัวเดิมมันต้อง set ค่าบางอย่างผิดแน่ แต่จะไปหาสาเหตุก็ขี้เกียจ คือผมไม่เคยเรียนอะไรพวกนี้มาแบบสายตรง เหมือน นวก.คอม วิศวะคอม อาศัยครูพักลักจำ ขอคำแนะนำจาก ทุกท่าน อันจะไปเดาต้นตอจริงๆมันก็ไม่รู้จะเริ่มยังงัย แต่แก้ปัญหาได้แล้ว ได้ความรู้เพิ่มมาอีกเยอะ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ