ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการอัพเกรดเวอร์ชั่น  (อ่าน 3082 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~๐{}-FILM-{}๐~

• Sr. Member
  • นายคณวัฒน์ บริสุทธิ์
  • Respect: 0
0
ขอคำแนะนำเรื่องการอัพเกรดเวอร์ชั่น
1.เมื่อลง hosxp full แล้ว ลงตัวอัพเกรด แล้วต้องทำอย่างไรต่อ
2. upgrade  structure  อัพเพียงครั้งเดียวจากเครื่องลูกเลยหรือไม่ หรือต้องทำทุกเครื่องลูกเลย
3.หลังจาก upgrade  structure แล้วควรอัพเกรด table ด้วยหรือไม่ครับ
4.ควรอัพเกรดอะไรอีก ใน DB
ขอคำแนะนำด้วยครับ ก่อนที่จะทำการอัพเกรดระบบทั้งหมด  ถามก่อนเดี๋ยวจะพลาด
ขอบคุณครับ
นายคณวัฒน์  บริสุทธิ์  เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
จาก โรงพยาบาลคลองหลวง จ.ปทุมธานี
server  p4 3.0G  ram 2Gb OS centos 4.5  Mysql 5.0.37
client  ....  OS winxp2 ram 512mb HosXP 3.53.3.30

ออฟไลน์ burge

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการอัพเกรดเวอร์ชั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:42:18 AM »
0
1.ตามปกติเวลาลงfullinstall แล้วก็ไปลงตัวอัพเกรดแล้วไปที่ check db เลือก update structure ตัวโปรแกรมก็จะทำการอัพเดทโครงสร้างทั้งหมดทำครั้งเดียวเครื่องใดเครื่องหนึ่งเท่าน้น  ส่วนอันอื่นๆใช้เมื่อเกิดปัญหาเท่านั้น
mr.boekroek unin;  laokwhan hospital
server  HP ml 110 3.0GHz ram 512 Mb
MySql 5.0.37   Hosxp version 3.51.3.28
เริ่มใช้ 1 พย 2548

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการอัพเกรดเวอร์ชั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:49:00 AM »
0
มีกระทู้ที่ถามแบบนี้บ่อยมากครับ ลองค้นดู
อ้างถึง
1.เมื่อลง hosxp full แล้ว ลงตัวอัพเกรด แล้วต้องทำอย่างไรต่อ
ตั้งค่าการเชื่อมต่อไปยัง server

อ้างถึง
2. upgrade  structure  อัพเพียงครั้งเดียวจากเครื่องลูกเลยหรือไม่ หรือต้องทำทุกเครื่องลูกเลย
อัพเพียงครั้งเดียวจากเครื่องลูก เครื่องไหนก็ได้เพียงเครื่องเดียว ( V ล่าสุดที่ติดตั้งลงไป)

อ้างถึง
3.หลังจาก upgrade  structure แล้วควรอัพเกรด table ด้วยหรือไม่ครับ
 การ upgrade  structure  table จะถูก update อัตโนมัติ

อ้างถึง
4.ควรอัพเกรดอะไรอีก ใน DB
ไม่ต้องอัพอะไร ยกเว้นว่าใน V.นั้น ๆ อาจารย์แจ้งว่าต้องเพิ่มข้อมูล ในตาราง xxx
จึงจะใช้งานได้ จึงค่อยไปเพิ่ม

ทั้งนี้ก่อน upgrade  structure  ควรทดสอบในเครื่องทดสอบก่อน และ ควร backup ข้อมูลไว้ก่อนทุกครั้ง
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:51:20 AM »
0
เสริมครับ
ครับหากไม่เข้าใจอะไรลองค้นหาในกระทู้เก่าๆดูครับ ที่เขาเคยโพสต์มาแล้วดูครับ ย้ำเลยว่าเยอะมากๆ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19