ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามฟอร์ม Sumary รง.501 ของผู้ป่วยใน  (อ่าน 8332 ครั้ง)

ออฟไลน์ kuy209565

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
สอบถามฟอร์ม Sumary รง.501 ของผู้ป่วยใน
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 15:40:26 PM »
0
สอบถามแบบฟอร์ม Sumary ของผู้ป่วยในที่ใช้ในการ Admit และ D/C นี่มีหน้าหลังหรือเปล่าครับ  ถ้าใช้ในโปรแกรม Hosxp ต้องมีไหมหรือว่ามาตรฐานแล้วไม่ต้องมีถ้ามีจะดาวโหลดได้จากที่ไหน 
2.  ฟอร์มนี้พิมพ์ฟอร์มเปล่าได้ไหมครับถ้าได้ต้องทำอย่างไร
3.  หาก รพ.ทำรูปแบบฟอร์มนี้ขึ้นมาเองจะเลือกพิมพ์เฉพาะตัวหนังสือที่ไม่เกี่ยวกับฟอร์มจะทำยังไง

ปล.ถ้าหากมีคนเคยตอบแล้วของเป็นลิ้งเข้าไปอ่านก็ได้ครับจะได้สะดวกไม่ต้องตอบอีก
ขอบคุณอย่างสูงมากที่สุดที่ตอบคำถามของผู้ไม่รู้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Khuad

• Hero Member
  • .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
Re: สอบถามฟอร์ม Sumary รง.501 ของผู้ป่วยใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 01:21:37 AM »
0
…ตอบยากนะครับ...ไม่รู้ว่าผมจะเข้าใจคำถามถูกหรือเปล่า  รายงานที่ว่าน่าจะเป็น SYSTEM-IPD-RG501  หรือถ้าใน HOSxP  ก็จะอยู่ใน  รายงาน => ระบบรายงานหลัก => รายงานเวชระเบียน => IPD =>  พิมพ์แบบฟอร์ม รง.501  น่าจะใช่นะครับ...

...ส่วนคำถามที่ 2 ต้องการพิมพ์เฉพาะฟอร์ม   และ 3 ต้องการพิมพ์เฉพาะข้อมูล   ถ้าต้องการจะเอามาจากรายงานของ HOSxP(SYSTEM-IPD-RG501 ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง)    ก็คิดว่าพอทำได้(แต่ต้องใช้ความพยายามและพอใช้งาน Report Designer ได้บ้าง)    คือใช้ Report Designer เปิดรายงานที่ว่ามาปรับแก้เอานะครับ ….

...ถ้าต้องการพิมพ์เฉพาะฟอร์ม ตามคำถามที่ 2  ก็ต้องสั่งไม่ให้ส่วนที่เป็นข้อมูลแสดงเวลาสั่งรายงาน  โดยใช้คลิ๊กขวาแล้วยกเลิกตรง visible  เวลาเราสั่งรายงานก็จะแสดงหรือพิมพ์ออกมาเฉพาะฟอร์ม(ส่วนที่ถูกสั่งให้ visible )…
...ถ้าต้องการพิมพ์เฉพาะข้อมูล  ตามคำถามที่ 3 ก็ต้องยกเลิก visible ของส่วนที่เป็นแบบฟอร์ม   ให้เหลือแค่ส่วนของข้อมูลที่ยังเลือก visible   แล้วก็ต้องลองพิมพ์และจัดตำแหน่งของข้อมูลให้ตรงกับฟอร์มที่เรามีนะครับ(ไม่ง่ายนะครับ..ขอบอก. :P..).....
...ที่ไม่แนะนำให้ใช้การลบส่วนที่ไม่ต้องการทิ้งไปเลย ให้ใช้การเลือก visible เพราะว่าถ้าเราเปลี่ยนใจอยากให้แสดงในรายงาน  ก็แค่เลือกให้ visible ใหม่ได้  ถ้าลบทิ้งก็ต้องมาสร้างใหม่น่ะครับ.....

...สุดท้ายถ้าต้องการใช้งานจริงขอแนะนำให้ใช้แบบที่มีใน HOSxP แหล่ะครับ    คือให้พิมพ์ทั้งฟอร์มและข้อมูลออกมาพร้อมกันเลย  ถ้าต้องการแก้ไขในรายละเอียดหรือรูปแบบบ้างก็ใช้ Report Designer ปรับแต่งตัวรายงานเอา  ผมว่าสบายกว่ากันเยอะครับ...ฟันธง... ;D ;D ;D....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2007, 01:24:03 AM โดย khuad50 »
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ kuy209565

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: สอบถามฟอร์ม Sumary รง.501 ของผู้ป่วยใน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 10:27:27 AM »
0
ขอบคุณครับ