ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.MN เรื่องรายการ TRx หาย  (อ่าน 29508 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: เรียน อ.MN เรื่องรายการ TRx หาย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:40:35 AM »
0
ผมว่า version ใหม่นี้อย่างน้อยก็รู้ว่ามันหายนะครับ แต่ version เก่าจะไม่ทราบเลย และฝากแจ้งผู้ใช้งานด้วยนะครับ ว่า ถ้าขึ้นหน้าต่างนี้ อย่าเพิ่งทำอะไรต่อ ให้จดว่าตอนนี้อยู่ที่หน้าจอไหน และกำลังทำอะไรอยู่
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
Re: เรียน อ.MN เรื่องรายการ TRx หาย
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 14:08:01 PM »
0
ท่านใด ใช้แล้ว  ......ร่วมกัน หาสาเหตุที่แท้จริง  .....เพราะเป็นปัญหามานาน   ....ขอบพระคุณครับ

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ mashimaro

• Sr. Member
  • ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:22:18 AM »
0
ด้วยความสงสัยของผมครับ  ??? Flag เหล่านี้เมื่อเข้าไปใน แต่ละ Condition จะทำคำสั่งอะไรบ้างครับ และถ้ามัน เป็น NULL หรือ ค่าว่างมันจะเป็นอย่างไรครับ

ช่วยตรวจสอบ Code ของโปรแกรมสำหรับปัญหานี้อีกทีครับ

ตามที่ผมแนบรูปมาให้ดูมันน่าจะหายจาก Condition เหล่านี้หรือเปล่าครับ

Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:25:00 AM »
0
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะเก็บค่าตามปกติ ตรงกับที่ตั้งค่าไว้นะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ mashimaro

• ทำทุกอย่างให้เต็มที่ ที่สุดแม้มันจะยากสักเท่าไหร่ เราจะผ่านมันไปได้
  • Respect: +8
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:57:10 AM »
0
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะเก็บค่าตามปกติ ตรงกับที่ตั้งค่าไว้นะครับ

รู้ได้อย่างไรครับว่าไม่น่าเกี่ยวครับ เพื่อ Prove เงื่อนไขตรงนี้ งั้นผมขอดูชุดข้อมูลตรงที่คุณ udomchok นำมาทดสอบด้วยครับ

ว่าจะเข้ากรณีไหนบ้างครับ
ถ้า Flag ไม่ได้มีแค่ Y,N แต่มี ค่าว่าง,ค่า Null
ผมจะตีว่าแต่กรณีให้คิดอย่างนี้ครับ

Remove_When_IPD    No_Tranfer
         Y                             Y
         Y                             N
         Y                             ค่าว่าง
         Y                             Null
         N                             Y
         N                             N
         N                             ค่าว่าง
         N                             Null
        ค่าว่าง                      Y
        ค่าว่าง                      N
        ค่าว่าง                      ค่าว่าง
        ค่าว่าง                      Null
        Null                          Y
        Null                          N
        Null                          ค่าว่าง
        Null                          Null

ถ้าไม่ใช่ Bug หมายถึงทุกกรณีไม่เกิดปัญหา TRx หายก็จะได้มองหาตัวอื่นให้แน่ใจครับ

อีกแรงหนึ่งคืออยากให้ปัญหาจบไว ๆ ครับ

ขอบคุณครับ
Mashimaro
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลแม่สอด ตาก (รพท.420 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 ปัจจุบันใช้ HOSxP V.3.54.1.3 วันที่ 8 ก.พ. 54
Main Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL
Slave Server  :  Server OS Linux CentOS 5.5  MySQL 5.1.23  HP Proliant ML150G3 Server
           Intel Xeon 5130 Dual Core Processor 2 GHz HDD 147 GB RAM 4 GB
ขึ้นระบบ  โดย บ.BMS  มกราคม 54   เข้าทำงานใน รพ. สิงหาคม 53
ขอขอบคุณ ทีมงานขึ้นระบบของคุณวินัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
e-mail:  amnat_kalwtunkum@hotmail.com

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:04:45 AM »
0
ปัญหานี้ ไม่ยอมหยุด ซึ่งใช้ script เพื่อนำ TRx กลับมาจะครบแล้ว พอ สัก1เดือนผ่านไป
ลองกลับมาตรวจสอบอีกครั้ง ก้อยังหายเหมือนเดิม ??? ??? ???
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

ออฟไลน์ siam(www.ronphibun.com)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 18:11:12 PM »
0

รู้ได้อย่างไรครับว่าไม่น่าเกี่ยวครับ เพื่อ Prove เงื่อนไขตรงนี้ งั้นผมขอดูชุดข้อมูลตรงที่คุณ udomchok นำมาทดสอบด้วยครับ

ว่าจะเข้ากรณีไหนบ้างครับ
ถ้า Flag ไม่ได้มีแค่ Y,N แต่มี ค่าว่าง,ค่า Null
ผมจะตีว่าแต่กรณีให้คิดอย่างนี้ครับ

Remove_When_IPD    No_Tranfer
         Y                             Y
         Y                             N
         Y                             ค่าว่าง
         Y                             Null
         N                             Y
         N                             N
         N                             ค่าว่าง
         N                             Null
        ค่าว่าง                      Y
        ค่าว่าง                      N
        ค่าว่าง                      ค่าว่าง
        ค่าว่าง                      Null
        Null                          Y
        Null                          N
        Null                          ค่าว่าง
        Null                          Null

ถ้าไม่ใช่ Bug หมายถึงทุกกรณีไม่เกิดปัญหา TRx หายก็จะได้มองหาตัวอื่นให้แน่ใจครับ

อีกแรงหนึ่งคืออยากให้ปัญหาจบไว ๆ ครับ

ขอบคุณครับ
.....เอาใจทุกคนช่วยครับ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 20:23:13 PM »
0
ปัญหา Trx หาย อ. MN ตอบไว้แล้วนะครับ น่าจะเกิดจากการยกเลิก admit แล้วมีการลบ จาก Script ที่อาจารใช้เงือนไข ลบ VN ที่เป็นค่า ว่าง ( '') ในตาราง opitemrece (ซึ่งโดยปรกติเวลา admit จะเปลี่ยนจาก VN ---> AN ) อ. ได้แก้ไขแล้วใน 3.55.8.24    แต่หากใช้เวอร์ชั่นเดิม (ต่ำกว่า  3.55.8.24 ปัญหานี้ก็ยังจะเกิดอีก เพราะฉนั้นต้อง UP เวอร์ชั่น แต่ตอนนี้เวอร์ชั่นใหม่ จะเกิดปัญหา Debug Error จึงยังมีการใช้งานน้อย ) ดังนั้นคงต้องช่วยกันทดสอบ เวอร์ชั่นใหม่ๆแล้วล่ะครับ ว่าปัญหานีจะหมดไปไหม ....... ;D

กระทู้ เพิ่มเติม ไปอ่านได้จากที่นี่ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=27290.msg229262#new
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Man Of Romance

• ไหว...ว้าเหว่
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 07:36:16 AM »
0
ปัญหา Trx หาย อ. MN ตอบไว้แล้วนะครับ น่าจะเกิดจากการยกเลิก admit แล้วมีการลบ จาก Script ที่อาจารใช้เงือนไข ลบ VN ที่เป็นค่า ว่าง ( '') ในตาราง opitemrece (ซึ่งโดยปรกติเวลา admit จะเปลี่ยนจาก VN ---> AN ) อ. ได้แก้ไขแล้วใน 3.55.8.24    แต่หากใช้เวอร์ชั่นเดิม (ต่ำกว่า  3.55.8.24 ปัญหานี้ก็ยังจะเกิดอีก เพราะฉนั้นต้อง UP เวอร์ชั่น แต่ตอนนี้เวอร์ชั่นใหม่ จะเกิดปัญหา Debug Error จึงยังมีการใช้งานน้อย ) ดังนั้นคงต้องช่วยกันทดสอบ เวอร์ชั่นใหม่ๆแล้วล่ะครับ ว่าปัญหานีจะหมดไปไหม ....... ;D

สงสัยว่าเกิดจากการยกเลิก admit ทำไมไม่หายในทันทีครับ ส่วนมาก จะทิ้งช่วงระยะเวลา 1-2 เดือน ถึงจะหายครับ
HOSxP Version 3.58.10.27g
Supervisor Of Nongbunmak Hospital 60 เตียง ขึ้นระบบ 27 เม.ย.53 โดย ทีม BMS
Master :Lenovo x3650 M5 Xeon E5-2620 2.4 GHz DDR4 RAM 32 GB CentOS Linux 6.7 64 Bit Mysql Percona 5.5.35-33
Slave:IBM x3500 M4 Xeon E5504 2.0 GHz DDR3 RAM 16 GB
IBM 146 GB x3 Hot-Swap 10 K SAS RAID

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 13:31:48 PM »
0
ไม่ได้เกิดจากการยกเลิก admit ครับ แต่เกิดจากการยกเลิก Visit และจะเกิดเฉพาะกรณีไป Double click ปุ่มยกเลิกด้วยครับ มันถึงเกิดแบบสุ่ม แต่ถ้ามีสักเครื่องที่ใช้ version ใหม่แล้วไปบันทึกข้อมูลผู้ป่วยในรายนั้นก็จะไม่หายแล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ niyomstd

• โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 13:34:11 PM »
0
มิน่าครับ ตรงนี้เอง แต่ถ้ามีสักเครื่องที่ใช้ version ใหม่แล้วไปบันทึกข้อมูลผู้ป่วยในรายนั้นก็จะไม่หายแล้วครับ
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS