ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีปรับปรุงข้อมูลในตารางครับ  (อ่าน 3999 ครั้ง)

ออฟไลน์ numkum

• Full Member
  • Respect: 0
ขอวิธีปรับปรุงข้อมูลในตารางครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 15:22:50 PM »
0
 ;) รบกวนอาจารย์และท่านเทพทั้งหลาย คือ เราจะมีวิธีปรับปรุงข้อมูลในตาราง patient ให้ตรงกับตาราง person

ได้อย่างไรครับ  เช่น การศึกษา ที่อยู่ ฯลฯ ประมาณนี้นะครับ  เพราะข้อมูลเหล่านี้ในตาราง patient เป็นค่าว่างเกือบ 

หมดเลย  ;D
รพ.สต.น้ำขุม อ.ศรีนคร จ.สุโขทัย
Mail: numkoum@gmail.com
server:IBM X3100 RAM 6 GB
HOSxP,HOSxP PCU Upgrade ล่าสุด
ขึ้นระบบ 15 มกราคม 2553
โดยทีม Admin รพ.ศรีนคร

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
  • Respect: +2
Re: ขอวิธีปรับปรุงข้อมูลในตารางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 15:46:33 PM »
0
ใช้คำสั่ง Update ตาราง set ชื่อField  ครับ ตามด้วยเงื่อนไขที่เทียบกัน
    ส่วนมากจะใช้ CID เช่นอยากเอา hn จาก patient มาใส่ใน person
  update person p,patient pt  set p.patient_hn=pt where p.cid=pt.cid ประมาณนี้ครับ
อยสกได้อะไรก็แก้เอานะครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ numkum

• Full Member
Re: ขอวิธีปรับปรุงข้อมูลในตารางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:59:06 PM »
0
ใช้คำสั่ง Update ตาราง set ชื่อField  ครับ ตามด้วยเงื่อนไขที่เทียบกัน
    ส่วนมากจะใช้ CID เช่นอยากเอา hn จาก patient มาใส่ใน person
  update person p,patient pt  set p.patient_hn=pt where p.cid=pt.cid ประมาณนี้ครับ
อยสกได้อะไรก็แก้เอานะครับ

;D แล้วถ้าหากเป็นหมู่บ้านละครับ เราจะมีการ update อย่างไร เพราะในตาราง person เก็บเป็น village_id

( id 1 คือ หมู่ 0 ,id 2 คือ หมู่ 1) แต่ใน patient เก็บเป็น moopart ตรงๆตัวเลยนะครับ  :-X
รพ.สต.น้ำขุม อ.ศรีนคร จ.สุโขทัย
Mail: numkoum@gmail.com
server:IBM X3100 RAM 6 GB
HOSxP,HOSxP PCU Upgrade ล่าสุด
ขึ้นระบบ 15 มกราคม 2553
โดยทีม Admin รพ.ศรีนคร

ออฟไลน์ icon_teams

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 09:58:36 AM »
0
จริงๆ แล้ว หากเป็นใน สอ. รึ รพ.สต. ทำหรือไม่ทำก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ เพราะข้อมูลส่วนใหญ่จะดึงจาก ตาราง Person เป็นหลักอยู่แล้ว  ไปเชื่อมกับ house และ Village ก็ได้ เพียงแต่เราเอา hn.person  กับ hn.patient มาเชื่อมกันก็จะได้บุคคลคเดียวกันอยู่แล้ว เพราะหลักการทำงาน ใน สอ. ถ้าเป็นคนนอกพื้นที่ เราก็ลงในหมู่บ้านนอกเขต แล้ว link patient เอา ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ  :D
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a