ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่า Default ของระบบ refer และการให้คำแนะนำ  (อ่าน 3727 ครั้ง)

ออฟไลน์ butsanta

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการตั้งค่า default เพื่อให้เกิดความสะดวกต่อการใช้งานดังนี้ครับ
1.  หน้าจอระบบ Refer ในช่อง "การวินิจฉัยโรคขั้นต้น"  สามารถกำหนดค่าไม่ให้เป็นค่าว่างได้หรือไม่ครับ เช่น ถ้าไม่บันทึกข้อมูลในช่องดังกล่าว  โปรแกรมจะไม่ยอมให้บันทึกหรือไม่ยอมให้ผ่าน
2.  หน้าจอซักประวัติ  ในเมนู "ให้คำแนะนำ"  สามารถกำหนดค่า default ให้เลือกไว้ทุกตัวได้หรือไม่ครับ
รบกวนขอคำแนะนำและแนวทางการแก้ไขด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
โรงพยาบาลเสลภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด
อีเมลล์ wi-maxj@hotmail.com
SERVER   IBM x3400
MySQL    5.0.45 
RAM 2 GB
client  dual core 2.x

การขึ้นระบบ  BMS
ก.ค. 2550

ออฟไลน์ - Sleep " l๏v€ " -

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: การตั้งค่า Default ของระบบ refer และการให้คำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:43:23 AM »
0
อยากให้ช่วยเพิ่มตรงนี้เหมือนกันคับ
เนื่องจากสถานบริการเป็นโรงพยาบาลขนาดเล็ก จึงมีพยาบาลที่ทำหน้าที่ ADMIT และ Refer เพียงคนเดียวและเป็นบุคลากรที่อายุ อานามค่อนข้างจะเยอะแล้ว ทำพิมพ์คอมพิวเตอร์ก็ช้าเป็นธรรมดา จึงยากจะให้ช่วยปรับในช่อง"การวินิจฉัยขั้นต้น" ให้สามารถมี popuplist เลือก หรือเ้ป็น addtext เก็บไว้ในฐานข้อมูล

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคับ...
NAYONG HOSPITAL
โรงพยาบาลนาโยง จ.ตรัง
ADMIN   : kuerod19@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5
Server Slave   :  CentOS 5.5
MySQL Ver : 5.1.30
HOSxP Ver : 3.54.1.19
Client Windows Xp ;  Windows 7
เริ่ม: 10 ม.ค. 53

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: การตั้งค่า Default ของระบบ refer และการให้คำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:58:25 AM »
0
อยากให้ช่วยเพิ่มตรงนี้เหมือนกันคับ
เนื่องจากสถานบริการเป็นโรงพยาบาลขนาดเล็ก จึงมีพยาบาลที่ทำหน้าที่ ADMIT และ Refer เพียงคนเดียวและเป็นบุคลากรที่อายุ อานามค่อนข้างจะเยอะแล้ว ทำพิมพ์คอมพิวเตอร์ก็ช้าเป็นธรรมดา จึงยากจะให้ช่วยปรับในช่อง"การวินิจฉัยขั้นต้น" ให้สามารถมี popuplist เลือก หรือเ้ป็น addtext เก็บไว้ในฐานข้อมูล

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยนะคับ...

หากใช้ระบบห้องตรวจบังคับ วินิจฉัยโรคก่อนจ่ายยา  หรือก่อนปิด visit เมื่อเรียกรายการมาบันทึกใบส่งต่อ ระบบจะดึงชื่อโรคมาให้อยู่แล้วครับ..ไม่ต้อง serch  หรือจะใช้ระบบแปะรหัสที่ใช้บ่อย ๆ ไว้ที่โต๊ะทำงาน หรือจะใช้วิธีผูก คำช่วยค้นหา Wizard ก็ได้ครับ..ลองดู

ส่วนคำวินิจฉัยเบื้องต้น ผมว่าไม่ใช่นัยยะที่ใช้นับระบบรายงานได้อย่างมีมาตรฐานทางระบบครับ แค่สะกดต่างกัน ก็ group ยากแล้ว เวลาประมวลผลงาน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 11:06:45 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x