ผู้เขียน หัวข้อ: สอบการติดตั้งและใช้งาน barcode symbol  (อ่าน 4622 ครั้ง)

ออฟไลน์ apisak

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสวนผึ้ง
สอบการติดตั้งและใช้งาน barcode symbol
« เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 12:08:39 PM »
0
ผมต้องการพิมพ์ barcode ที่ opd card ตอนนี้ผมใช้ยี่ห้อ  symbol
ผมยิงดูแล้วไม่อ่านครับ ผมติดตั้ง font 3of9 (font barcode)

แต่ลองยิง bar code สินค้าสามารถอ่านได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 13:08:00 PM โดย apisak »
HP ProLiant ML3306 G6

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
ขึ้นระบบ 2553
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

ออฟไลน์ Dear

• Jr. Member
  • **
  • I'm BMS
  • Respect: +4
Re: สอบการติดตั้งและใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 13:14:23 PM »
0
โดยปกติเครื่องอ่าน barcode ถือเป็นอุปกรณ์ input ตัวนึงค่ะ หากจะทดสอบการอ่าน
สามารถเปิดโปรแกรม editor ทั่วไป เช่น notepad , word เป็นต้น เพื่อทดสอบดูก่อนว่าสามารถอ่าน
barcode บน opdcard เราได้ออกมาเป็นตัวเลขที่ถูกต้อง หรือไม่
หากอ่านได้ถูกต้อง จึงนำมาใช้อ่าน จาก opdcard หรือบัตรคนไข้ เพื่อส่งตรวจคนไข้แทนการพิมพ์ค้นหาหมายเลข (หรือหน้าจออื่นๆ  ตามความต้องการ)

แต่ถ้าไม่ได้ แนะนำว่า ให้ลองแก้ไขชนิดของ barcode ใบแบบฟอร์มนั้นๆดูก่อนค่ะ
ส่วนใหญ่จะกำหนดชนิดเป็น code39 ก็ใช้ได้ค่ะ

แก้ไขได้ตามภาพค่ะ แล้วแต่ว่าแบบฟอร์มนั้นใช้ component แบบไหน  ;)
หัทยา ทองคงหาญ (เดียร์)
ฝ่ายฝึกอบรม, บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
081-899-5382

ออฟไลน์ apisak

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสวนผึ้ง
Re: สอบการติดตั้งและใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 14:17:07 PM »
0
โดยปกติเครื่องอ่าน barcode ถือเป็นอุปกรณ์ input ตัวนึงค่ะ หากจะทดสอบการอ่าน
สามารถเปิดโปรแกรม editor ทั่วไป เช่น notepad , word เป็นต้น เพื่อทดสอบดูก่อนว่าสามารถอ่าน
barcode บน opdcard เราได้ออกมาเป็นตัวเลขที่ถูกต้อง หรือไม่
หากอ่านได้ถูกต้อง จึงนำมาใช้อ่าน จาก opdcard หรือบัตรคนไข้ เพื่อส่งตรวจคนไข้แทนการพิมพ์ค้นหาหมายเลข (หรือหน้าจออื่นๆ  ตามความต้องการ)

แต่ถ้าไม่ได้ แนะนำว่า ให้ลองแก้ไขชนิดของ barcode ใบแบบฟอร์มนั้นๆดูก่อนค่ะ
ส่วนใหญ่จะกำหนดชนิดเป็น code39 ก็ใช้ได้ค่ะ

แก้ไขได้ตามภาพค่ะ แล้วแต่ว่าแบบฟอร์มนั้นใช้ component แบบไหน  ;)

ขอบคุณครับ ใช้งานได้แล้วครับ ตอนแรกผมทดสอบใน ms-word ว่าได้ hn อะไรมา แต่ อ่านไม่ได้
ต้องทดสอบในโปรแกรม hosxp หน้าจอส่งตรวจ
HP ProLiant ML3306 G6

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
ขึ้นระบบ 2553
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: สอบการติดตั้งและใช้งาน barcode symbol
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 14:43:23 PM »
0
 ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x