ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหด่วน การ lock ข้อมุล ผู้ป่วยนอกด่วน  (อ่าน 5059 ครั้ง)

ออฟไลน์ taw2010

• Hero Member
  • Respect: 0
เรียนผู้รู้ หรือผูืั้ใช้โปรแกรม hosxp

ผมมีปัญหาเรืองการ ล๊อกข้อมูลของผู้ป่วยนอก(OPD)มีวิธีอย่างไรได้บ้างหรือเปล่าที่จะล๊อกไม่ให้ทุกหน่วยงานที่จะบันทึกข้อมูลแก้ไขข้อมูลหรือเพิ่มข้อมูลภายหลังทั้งหมดโดยถ้ามีการตัดจ่ายไปไม่ว่าจะตัดเป็น ลูกหนี้สิทธิ หรือผู้ป่วยจ่ายเงินไปแล้วนะผมไม่ทราบว่าโปรแกรม hosxpนี้มีวิธีแก้ไหนบ้างที่ล๊อกไม่ให้ทำการแก้ไขหรือเพิ่มข้อมูลหรือ seting ตรงไหนละครับเพราะว่ามีปัญหาเรื่องการตั้งลูกหนี้หรือเก็บเิงินนะคัรบ
ช่วยบอกที่นะคัรบ
ขอบคุณมากนะครับ
จากมือใหม่หัดขับนะคัรบ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอความช่วยเหลือหด่วน การ lock ข้อมุล ผู้ป่วยนอกด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 21:55:15 PM »
0
ก็เข้าไปจัดการที่  system setting ครับ..มีตัวเลือก  lock vn เมื่อชำระเงินหรือมีการปิดยอดลูกหนี้โดยการเงินครับ...จะได้เกิด finance number ที่ vn นั้น ๆ ครับ...ลองดูครับ...และก็ตัวเลือกห้ามแก้ไขผลการรักษาของผู้อื่นครับ  ใน รายการตั้งค่าระบบครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ taw2010

• Respect: 0
Re: ขอความช่วยเหลือหด่วน การ lock ข้อมุล ผู้ป่วยนอกด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 23:00:02 PM »
0
ทำแล้วก็ยังเพิ่มได้นะคัรบผมจะห้ามเพิ่มและแก้ไขด้วยนะคัรบ
ไม่งั้นข้อมูลมันผิดพลาดนะ
แล้วข้อมูลที่เป็น  opd จะโอนไป ipd โดยที่ออกบิลไปแล้วนะครับ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 07:47:19 AM »
0
ที่ละเรื่องนะครับ

1. การโอนค่าใช้จ่ายจาก OPD ไป IPD ต้องเข้าไปตั้งค่าใน System Setting และ ในรายการค่ารักษาพยาบาลแต่ละรายการ  เมื่อตั้งค่าแล้ว รายการการใดที่เป็นสิทธิ ชำระเงิน (ออกใบเสร็จ) ระบบจะ Lock ไม่ให้แก้ไขรายการที่ถูก Locked แล้ว (น่าจะเป็น finance_number) แต่ถ้าเป็นสิทธิอื่น ๆ เช่น สิทธิเบิกได้จ่ายตรง (ลูกหนี้สิทธิ) ถึงแม้จะบันทึกเสมือนการออกใบเสร็จแล้ว (รายการถูก Locked) ก็ตาม ไม่ว่าจะกำหนดใน system setting ไว้แล้วก็ตาม ถ้ามีการโอนค่าใช้จ่ายไป IPD รายการต่าง ๆ จะถูกโอนไปด้วย ยกเว้นรายการที่กำหนดใน รายการค่ารักษาพยาบาล กำหนดไว้ว่า ไม่ให้โอนไป IPD

ซึ่งของผมเองก็ยังมีปัญหาตามกระทู้นี้ สำหรับสิทธิ เบิกได้จ่ายตรง ...
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=17199.msg139873#top

2. การ Lock ใบสั่งยา สามารถทำได้ในหน้า ระบบห้องยา > ลงรายการจ่ายยา Mode 2 > แท็บ ตัวเลือกอื่น ๆ ตรง ปิดใบสั่งยาเมื่อบันทึก  เข้าใจว่าจุดสุดท้ายก่อนที่คนไข้จะกลับบ้านจะต้องมาที่จุดนี้

3. กรณีที่คนไข้ ไม่มีรายการรับยา แต่มีการชำระเงิน จะระบบ Lock VN
จะเห็นที่หน้าห้องการเงิน ตอนที่จะระบบกำลังพิมพ์ใบเสร็จ จะมีหน้าต่างขึ้นมา ผมเรียกว่า ระบบช่วยทอนตังค์  ;D ;D  จะมีที่ให้ติ๊ก Lock VN  (ผมยังไม่เคยทดลองใช้นะครับ)

4. รอ อ. ท่านอื่นครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 08:29:42 AM »
0
แบบนี้ก็น่าจะ OK มาก ๆ แล้ว...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x