ผู้เขียน หัวข้อ: OPD Screen LAB result  (อ่าน 10827 ครั้ง)

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
  • Respect: 0
OPD Screen LAB result
« เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:37:14 AM »
0
ขอความช่วยเหลือจากสมาชิก Hosxp ทุกท่านครับ ด้วยผม set lab ใน system setting เรียบร้อยแต่พอกด  Update OPD Screen LAB result  โปรแกรมแจ้ง error ดังรูปที่แนบไปด้วยนี้ครับ ขอความช่วยเหลือด้วยน่ะครับ
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: OPD Screen LAB result
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:05:03 AM »
0
 ::) ต้องตั้งค่าให้ครบทุกรายการครับ อย่าให้ว่าง ไม่งั้นจะขึ้นแบบนี้ล่ะ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:44:39 AM »
0
ขอบคุณครับ ตอนนี้สามารถ OPD Screen LAB result  ได้แล้วครับ แต่รบกวนปรึกษาปัญหาเพิ่มเติมคือ รพ.ผมมีการตั้งค่า lab มากกว่า 1 รายการเช่น FBS มี 2 รหัส หรือ Hba1C มี 2 รหัส โดยมีเหตุผลในการสร้างเพิ่มขึ้นเพื่อให้ห้อง Lab สามารถใช้งานกับเครื่องมือของระบบ LIS ได้ ครับ ถ้าเป็นในกรณีนี้เราจะจับคู่ Lab Link ในโปรแกรม HosXp อย่างไรครับ 
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:33:18 AM »
0
ของผมครบก็ขึ้นเหมือนกันครับ
ไม่รู้เพราะอะไร
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:49:58 AM »
0
น่าจะเลืกอรายการ lab ที่มีผลมาใช้  หรือ รายการ lis ส่งผลมาใส่ไว้ให้ครับ..

ขอบคุณครับ ตอนนี้สามารถ OPD Screen LAB result  ได้แล้วครับ แต่รบกวนปรึกษาปัญหาเพิ่มเติมคือ รพ.ผมมีการตั้งค่า lab มากกว่า 1 รายการเช่น FBS มี 2 รหัส หรือ Hba1C มี 2 รหัส โดยมีเหตุผลในการสร้างเพิ่มขึ้นเพื่อให้ห้อง Lab สามารถใช้งานกับเครื่องมือของระบบ LIS ได้ ครับ ถ้าเป็นในกรณีนี้เราจะจับคู่ Lab Link ในโปรแกรม HosXp อย่างไรครับ 
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:57:26 AM »
0

ลองดูใน สายฟ้า  ที่ตาราง sys_var  ดูที่มีชื่อเป็น lab_link_xxx  ว่ามี sys_value มีค่าว่างหรือเปล่า
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 13:20:16 PM »
0
 :) :) :)
Yindee And Tan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 15:01:04 PM »
0
คือตอนนี้ รพ.กส มีการสร้าง Lab ตัวเดียวกันมากกว่า 1 รหัส เช่น FBS มีรหัสสองตัวคือ 10 และ 11 เป็นต้น แต่ใน HosXp มีการ Maplab มาตราฐานเป็น 1:1 เรียนถามเพื่อนสมาชิก รพ.ไหนมีการตั้งค่า Lab 1 รายการมากกว่า 2 รหัส แล้วMabLab อย่างไรครับ  HosXp สามารถสร้างให้ MapLab เป็น 1:Many ได้หรือไม่ครับ เพราะถ้าไม่สามารถ MapLab มากกว่า 1 ได้ ข้อมูลที่ แสดงในหน้าต่างคลินิเบาหวานหรือความดันในหน้าผล lab ก็จะไม่ถูกต้องทั้งหมด และในการส่งออก 29 แฟ้มของร้อยเอ็ดก็จะไม่ถูกต้องใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 15:59:42 PM »
0
คือตอนนี้ รพ.กส มีการสร้าง Lab ตัวเดียวกันมากกว่า 1 รหัส เช่น FBS มีรหัสสองตัวคือ 10 และ 11 เป็นต้น แต่ใน HosXp มีการ Maplab มาตราฐานเป็น 1:1 เรียนถามเพื่อนสมาชิก รพ.ไหนมีการตั้งค่า Lab 1 รายการมากกว่า 2 รหัส แล้วMabLab อย่างไรครับ  HosXp สามารถสร้างให้ MapLab เป็น 1:Many ได้หรือไม่ครับ เพราะถ้าไม่สามารถ MapLab มากกว่า 1 ได้ ข้อมูลที่ แสดงในหน้าต่างคลินิเบาหวานหรือความดันในหน้าผล lab ก็จะไม่ถูกต้องทั้งหมด และในการส่งออก 29 แฟ้มของร้อยเอ็ดก็จะไม่ถูกต้องใช่ไหมครับ
ของผม lab ก็มากกว่า 1 ตัวครับ ทำไง ??? ???
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 16:33:09 PM »
0

ลองดูใน สายฟ้า  ที่ตาราง sys_var  ดูที่มีชื่อเป็น lab_link_xxx  ว่ามี sys_value มีค่าว่างหรือเปล่า

มีค่าว่างจริง ๆ ด้วย   ;D 
แต่ในหน้าจอ systemsetting ไม่มีค่าว่างเลยนะครับ งง ๆ

ได้แล้ว ขอบคุณมาก ๆ อ.คนเหล็ก มากครับ

ถ้าใครมีปัญหา error ให้ลองใช้คำสั่ง
select * from sys_var   where sys_name like"%lab_link%"
ถ้ามีค่าว่างเต็มให้เต็มก็จะ Syn ผล lab ได้แล้วครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 15:15:25 PM »
0
มีคำตอบไหมเอย

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:49:27 PM »
0
มีคำตอบไหมเอย
ตอนนี้ยังคงไม่มี
"หนึ่ง" เลือกตัวที่ใช้บ่อยที่สุดกับคนไข้โรคเรื้อรัง
เช่น blood sugar อาจมีหลายตัว แต่เราต้องเลือกตัวที่ใช้กับคนไข้ในคลินิกเบาหวานบ่อยๆ map เข้าตารางนี้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:42:38 AM »
0
ขอบคุณครับ พี่โก้ เบื้องต้นคงต้องทำตามที่พี่โก้แนะนำครับ

ออฟไลน์ Hos_Wang

• Newbie
  • *
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 12:05:04 PM »
0

[/quote]

ผมเช็คดูแล้วไม่มีค่าว่าง  ก็ยังขึ้น error อยู่ครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
รัฐชัย  มหาสิงห์  นวก.คอมฯ โรงพยาบาลวังสะพุง  จ.เลย
Server : IBM Xeon 2.13  Ram: 8Gb: OS: CentOS 4.8
Database : mysql percona-5.1.54
Client Spec : WinXP SP3 Core2Duo 2.24 RAM 2GB
ขึ้นระบบเองเมื่อ  วันที่  1  มกราคม  2554
Hosxp Version 2.54.12.7

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 12:35:15 PM »
0

ผมเช็คดูแล้วไม่มีค่าว่าง  ก็ยังขึ้น error อยู่ครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

ลอง ลบข้อมูลใน value แล้วลองทำการ Map ใหม่ผ่านหน้าจอ System Setting ครับ..จนท. LAB อาจเปลี่ยนชื่อรายการ ทำให้รหัสตรวจสอบไม่พบชื่อ LAB ดังกล่าวครับ...ผมเจอมาแล้ว เปลี่ยน FBS--->GLUCOSE และเปลี่ยนจาก ALT เป็น (SGPT)    อีกชื่อ  AST  เป็น(SGOT) .... ??? ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x