ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ หน้าคัดกรอง  (อ่าน 7602 ครั้ง)

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
  • Respect: 0
ขอความช่วยเหลือ หน้าคัดกรอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 13:54:53 PM »
0
อยากจะเปลี่ยนข้อความตรงหน้าคัดกรอง  รายละเอียดเกี่ยวกับ การแพ้ยา ตามภาพ
ไม่ทราบว่า  รายละเอียดดังกล่าว  อยู่ในตารางอะไรคะ
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอความช่วยเหลือ หน้าคัดกรอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 13:59:33 PM »
0
ฝังมาในตัวโปรแกรมครับ...ว่าแต่จะเปลี่ยเป้นไร...ผมว่า เวอร็ชัน ณ ปี 2554 เดือน 6 เป็นต้นมา  ก็มีตัวเลือกเพียงพอแล้วครับ..และ ก็เป็น แค่ การคัดกรองเบื้องต้น...ไม่มีเวลาคัดกรอง ก็เลือกไม่ทราบครับ..
ถ้าไม่เลือก  ไปต่อไม่ได้....แต่หากแพ้ัจริง  ก็ไปบันทึการแพ้ยาตามมาตรฐานได้เลยครับ..ทำโดยเภสัชกร....สุดท้ายจะเปลี่ยนลำดับ หรือจะเปลี่ยนข้อความ  แต่ระบบแปรผลจัดเก็บเป็น รหัสไว้ให้ครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: ขอความช่วยเหลือ หน้าคัดกรอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 14:28:30 PM »
0
ฝังมาในตัวโปรแกรมครับ...ว่าแต่จะเปลี่ยเป้นไร...ผมว่า เวอร็ชัน ณ ปี 2554 เดือน 6 เป็นต้นมา  ก็มีตัวเลือกเพียงพอแล้วครับ..และ ก็เป็น แค่ การคัดกรองเบื้องต้น...ไม่มีเวลาคัดกรอง ก็เลือกไม่ทราบครับ..
ถ้าไม่เลือก  ไปต่อไม่ได้....แต่หากแพ้ัจริง  ก็ไปบันทึการแพ้ยาตามมาตรฐานได้เลยครับ..ทำโดยเภสัชกร....สุดท้ายจะเปลี่ยนลำดับ หรือจะเปลี่ยนข้อความ  แต่ระบบแปรผลจัดเก็บเป็น รหัสไว้ให้ครับ..
ทางงานเวชระเบียนแจ้งมาอีกทีค่ะ ว่าต้องการเปลี่ยน key word จาก
1.  ปฏิเสธการแพ้ยา  เป็น  ไม่มีประวัติการแพ้ยา และ
2.  ไม่ทราบ  เป็น  ไม่ทราบประวัติการแพ้ยา
 แต่ถ้าแฝงมาในตัวโปรแกรม แก้ไขไม่ได้ ก็จะแจ้งให้กับงานเวชระเบียนอีกทีค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ พี่เกื้อกูล ;D ;D
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 14:32:59 PM »
0
เล่นคำ...ผมว่าไม่ช่วยอะไร...น่าจะทำความเข้าใจร่วมกันในองค์กร ครับ..

เพราะคำว่า ปฏิเสธการแพ้ ย่อม ชัดเจนกว่า คำว่า    ไม่มีประวัติการแพ้ยา  เพราะผู้ป่วยยืนยันได้

แต่ถ้า  ไม่ทราบ..ก็ใช้ได้กับ  ผู้ที่พูดไม่ได้..ไม่รู้สึกตัว..คนที่ไม่เคยป่วย..และอีก หลายกรณี

ส่วน  MRA  ของเวชระเบียนผู้ป่วยนอก...มุ่งเน้นเรื่อง...การซักประวัติการแพ้ยาครับ...ต้องตีความหมายดี ๆ ว่า

สรพ..หรือ HA  ประสงค์ ให้ทุกหน่วยบริการ  มีการทวนสอบ ประวัติการแพ้ยา  ก่อนจ่ายยาหรือ สั่งการรักษาทุกครั้ง
ตามมาตรฐานการดูแลสุขภาพในหน่วยบริการสาธารณสุข ทุกระดับ ชั้นครับ...ผมว่าน่าสนใจในประเด็นนี้..มิใช่ แค่ เลือก เพื่อให้บันทึกข้อมูลได้...แ่ต่เจตนา ในการซักประวัติ ถูกมองเห็นความสำคัญน้อยในบางหน่วยบริการ ทั้งทีมีผู้รับบริการมาก และแผนกบริการที่มีผู้รับบริการน้อย...ทั้งหมดจึงขึ้นอยู่กับ ความตระหนักของผู้ปฎิบัติหน้างานครับ. :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 07:55:28 AM »
0
1.  ปฏิเสธการแพ้ยา  เป็น  ไม่มีประวัติการแพ้ยา และ
คำว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา" กับ "ไม่มีประวัติการแพ้ยา" แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ
เพราะ "ปฏิเสธการแพ้ยา" หมายถึงเราได้ซักถามผู้ป่วยแล้ว แต่ผู้ป่วยบอกว่าไม่เคยการแพ้ยาใด ๆ
แต่ "ไม่มีประวัติการแพ้ยา" จะหมายถึงยังไม่เคยซักถามก็ได้นะครับ ทำให้ไม่มีประวัติการแพ้ยาเก็บอยู่ในระบบของเรา
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 09:00:16 AM »
0
คำว่า "ปฏิเสธการแพ้ยา" กับ "ไม่มีประวัติการแพ้ยา" แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ
เพราะ "ปฏิเสธการแพ้ยา" หมายถึงเราได้ซักถามผู้ป่วยแล้ว แต่ผู้ป่วยบอกว่าไม่เคยการแพ้ยาใด ๆ
แต่ "ไม่มีประวัติการแพ้ยา" จะหมายถึงยังไม่เคยซักถามก็ได้นะครับ ทำให้ไม่มีประวัติการแพ้ยาเก็บอยู่ในระบบของเรา 
ขอบคุณมากนะคะ พี่โก้   พี่เกื้อกูล  สำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ ค่ะ แล้วยังไงจะไปแจ้งให้ผู้เกี่ยวข้องทราบค่าาาา

ออฟไลน์ khwan2511

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:41:22 AM »
0
เล่นคำ...ผมว่าไม่ช่วยอะไร...น่าจะทำความเข้าใจร่วมกันในองค์กร ครับ..

เพราะคำว่า ปฏิเสธการแพ้ ย่อม ชัดเจนกว่า คำว่า    ไม่มีประวัติการแพ้ยา  เพราะผู้ป่วยยืนยันได้

แต่ถ้า  ไม่ทราบ..ก็ใช้ได้กับ  ผู้ที่พูดไม่ได้..ไม่รู้สึกตัว..คนที่ไม่เคยป่วย..และอีก หลายกรณี

ส่วน  MRA  ของเวชระเบียนผู้ป่วยนอก...มุ่งเน้นเรื่อง...การซักประวัติการแพ้ยาครับ...ต้องตีความหมายดี ๆ ว่า

สรพ..หรือ HA  ประสงค์ ให้ทุกหน่วยบริการ  มีการทวนสอบ ประวัติการแพ้ยา  ก่อนจ่ายยาหรือ สั่งการรักษาทุกครั้ง
ตามมาตรฐานการดูแลสุขภาพในหน่วยบริการสาธารณสุข ทุกระดับ ชั้นครับ...ผมว่าน่าสนใจในประเด็นนี้..มิใช่ แค่ เลือก เพื่อให้บันทึกข้อมูลได้...แ่ต่เจตนา ในการซักประวัติ ถูกมองเห็นความสำคัญน้อยในบางหน่วยบริการ ทั้งทีมีผู้รับบริการมาก และแผนกบริการที่มีผู้รับบริการน้อย...ทั้งหมดจึงขึ้นอยู่กับ ความตระหนักของผู้ปฎิบัติหน้างานครับ. :D
   ขออธิบายเพิ่มครับเนื่องจาก สปสช.มีการเปลี่ยนแปลงหากไม่แก้ไขคำไม่สามารถเพิ่ม point ในการเรียกเก็บเงินได้ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:08:56 AM »
0
อ้างถึง
ขออธิบายเพิ่มครับเนื่องจาก สปสช.มีการเปลี่ยนแปลงหากไม่แก้ไขคำไม่สามารถเพิ่ม point ในการเรียกเก็บเงินได้ครับ
;D ;D ;D
ขอคำอธิบายเพิ่มเติมครับว่าสปสช.กำหนดให้เปลี่ยนแปลงอย่างไรและสามารถเพิ่ม point ในการเรียกเก็บเงินได้อย่างไรครับ แถมอีกหน่อยถ้าเกี่ยวข้องกับการส่ง 21 / 43 แฟ้มอยู่ในข้อมูลแฟ้มไหนครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:37:50 PM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D
ขอคำอธิบายเพิ่มเติมครับว่าสปสช.กำหนดให้เปลี่ยนแปลงอย่างไรและสามารถเพิ่ม point ในการเรียกเก็บเงินได้อย่างไรครับ แถมอีกหน่อยถ้าเกี่ยวข้องกับการส่ง 21 / 43 แฟ้มอยู่ในข้อมูลแฟ้มไหนครับ
 ;D ;D ;D

43 แฟ้ม ในตาราง drugallergy ก็ไม่ปรากฎคำเหล่านี้
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 08:16:52 AM »
0
MRA ของระบบกองทุน สปสช.----->  เขา  Audit  กระดาษ เป็นหลัก  ....นโยบายสวนทางกันไปมา  ในทางโลกาภิวัฒน์  อยากให้ทำ Paperless หุหุ  แต่ข้อกฎหมายก็ดี  คณะทำงานต่าง ๆ ก็ดี  ยังเปลี่ยนผู้เล่นหลักไปตามปีงบประมาณ   มันเลยเป็นเช่นนี้เอง...

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:12:37 AM »
0
 8)  บางครั้งคำที่ยาวเกิน ก็มีผลต่อการทำงานของเจ้าหน้าที่ นะขอรับ  8)

8)  เพราะบางคนมือไว คลิ๊ก ๆ  ๆ ตามความเคยชิน  ไม่อ่านก่อน  8)

8)  พอตรวจสอบภายหลัง ก็บอกว่างานเยอะ คำคล้ายกัน ทำให้เข้าใจผิด   8)

8)  สุดท้ายเขาก็โทษ พวกเรา admin อยู่ดี  นะขอรับ  8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:29:59 AM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D

ฝากช่วยชี้แจงด้วยครับ เผื่อได้เป็นความรู้กับท่านอื่นครับ
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:49:46 AM »
0
เกณฑ์ แนวทาง  MRA  ของ สปสช.....ประมาณนี้...ในเรื่องแพ้ยา... 8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 09:54:24 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »