ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)

ออฟไลน์ NUI

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2019, 18:03:23 PM »
0
รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
เนื่องจากผมพึ่งเข้างานใหม่ ยังไม่ค่อยคุ้นเคยกับแต่ละตาราง จะ query อะไรแต่ละทีก็จะยากหน่อย กลัวอย่างนึงคือกลัวผิดตารางครับ
วันนี้เลยจะขอความฃ่วยเหลือหน่อยครับ
1.ผมต้องการข้อมูลผู้ป่วยที่ ReVisit ใน 72 ชม ด้วยโรคเดิม
2. ตารางหลักคือ icd101 ครับ เพราะจะนับว่าโรคนั้นมีคนกลับมารักษารอบที่ 2 เป็นต้นไปกี่ครั้งแล้วครับ

ผมอยากทราบว่าต้อง query ตารางใหนกับตารางใหนบ้างครับ ตอนนี้จับทางได้ว่า patient+icd101 รบกวนบอกตารางที่จำเป็นให้ผมหน่อยครับ

"ขอบคุณครับ"
รพ.เต่างอย จ.สกลนคร ขนาด 30 เตียง
HP DL160 CPU Intel® Xeon® Silver 4210R
Ram 32 GB
SSD 960*2 Raid 1

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2019, 18:51:09 PM »
0
ถ้าโรคเดิมคือ principal diagnosis ก็สามารถใช้จาก vn_stat ได้ครับ

โค๊ด: [Select]
select v.*,p.pname,p.fname,p.lname
from vn_stat v , ovst o ,patient p
where v.vstdate between 'yyyy-mm-dd' and 'yyyy-mm-dd'
and v.old_diagnosis = 'Y' and v.lastvisit_hour <= 72
and v.vn = o.vn and o.hn = p.hn

ถ้าจะเอา icd101 เป็นตารางหลัก
select i.code,i.name,count(v.vn) as visit_count
from icd101 i
left outer join vn_stat v  on v.old_diagnosis = 'Y' and v.lastvisit_hour <= 72 and v.pdx = i.code
and  v.vstdate between 'yyyy-mm-dd' and 'yyyy-mm-dd'
group by i.code,i.name

เขียนแบบ equi join
select i.code,i.name,count(v.vn) as visit_count
from icd101 i, vn_stat v
where v.old_diagnosis = 'Y' and v.lastvisit_hour <= 72
and v.pdx = i.code and  v.vstdate between 'yyyy-mm-dd' and 'yyyy-mm-dd'
group by i.code,i.name
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2019, 18:55:42 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ NUI

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Re: รบกวนอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:20:23 AM »
0
ขอบพระคุณมากๆครับอาจารย์
รพ.เต่างอย จ.สกลนคร ขนาด 30 เตียง
HP DL160 CPU Intel® Xeon® Silver 4210R
Ram 32 GB
SSD 960*2 Raid 1