ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการให้ VN_SCRIPT มี MessageBoxแล้วให้เลือก YES,NO ถ้า NO ปิดฟอร์ม  (อ่าน 3284 ครั้ง)

ออฟไลน์ chearn

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
ขออนุญาตเรียนปรึกษาครับอาจารย์ จะเป็นไปได้หรือป่าวครับที่ผมสามารถปิดฟอร์ม หาก user กด No
ตอนนี้สามารถแยกได้แล้ว ว่า YES หรือ NO  แต่พอลองใส่ close(); มันไม่ปิดให้ครับ ทำใน VN_SCRIPT

ans_Appmsg:= Application.MessageBox('Data', 'Title', MB_YESNO Or MB_ICONQUESTION);
  if ans_Appmsg = '6' then
    begin
      showmessage('Hello world_Yes');
    end;
  if ans_Appmsg = '7' then
    begin
      showmessage('Hello world_No');
      //close();
    end;

อิอิ ขอบคุณครับ มือใหม่ กำลังหัดศึกษา Hosxp ครับ

ออฟไลน์ BlueEye

• Newbie
  • *
  • Respect: +5
Re: ต้องการให้ VN_SCRIPT มี MessageBoxแล้วให้เลือก YES,NO ถ้า NO ปิดฟอร์ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 16:48:57 PM »
0
สอบถามเพิ่มเติมครับ
สคริปของคุณจากที่ดูคือ เมื่อสคริปทำงาน จะแสดง MessageBox ขึ้นมาพร้อมปุ่ม Yes กับ No
ซึ่งถ้าแค่นี้ เมื่อกดปุ่ม Yes หรือ No มันก็จะปิด MessageBox ลงเท่านั้นอยู่แล้ว

ผมไม่แน่ใจว่าความต้องการที่แท้จริงคือ เมื่อสคริปทำงาน จะมี Form แสดงข้อมูล (ไม่ใช่ MessageBox) โดยที่ใน form จะมีปุ่มกด ใช่หรือไม่ แล้ว ให้ใช้ปุ่มที่อยู่ใน Form กด yes or no หรือเปล่า

พอดีวันนี้เย็นแล้วต้องรีบกลับก่อน พรุ่งนี้จะมาถกปัญหาเพิ่มนะครับ
Si Prachan Hospital : Suphanburi
MySQL : MariaDB 10.1.22