ผู้เขียน หัวข้อ: initial จาก (server หลัก) innodb -> (server รอง) myisam เร็วกว่าแล้ว..  (อ่าน 3381 ครั้ง)

ออฟไลน์ i @m Legend'Tleman

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
initial จาก (server หลัก) innodb -> (server รอง) myisam เร็วกว่าแล้ว..
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 19:44:46 PM »
0
พอดีผมลืมเปลี่ยน my ที่ค่า default เป็น innodb ที่เครื่องรอง
แล้วได้ทำการ initial จากเครื่องหลักไปเครื่องรอง ผลปรากฏว่า ไฟล์ตารางที่สร้างขึ้นจากการ initial
จะเป็น myisamซึ่งผมก็ไม่ได้แปลกใจ เพราะเป็นผลมาจาก my ที่มีค่า default เป็น myisam
แต่ผมติดใจที่ initial ได้เร็วกว่า innodb มาก

เลยอยากถามว่า...

Q1.แล้วเวลาที่เรา initial กลับจาก (รอง)myisam -> (หลัก)innodb ผลมันจะเป็นเช่นไรครับ
ปล.เครื่องหลัก default เป็น innodb

1.เป็น innodb แต่ initial ช้า
2.เป็น myisam  initial เร็วเหมือนเดิม

Q2.แล้วฐานที่เครื่องหลัก ที่  initial เข้ามาจะมีปัญหารึเปล่าครับ

ขอบคุณคำตอยล่วงหน้าครับ
พอดีไม่กล้าลองกับฐานหลักอ่ะครับ  :P
-------
ซึ่งถ้าได้คำตอบที่คาดไว้ ผมก็จะทำฐานทั้ง 2 เครื่องนี้ไม่เหมือนกันครับ
คือหลักก็ใช้ innodb ไป
ส่วนรองก็ใช้เป็น myisam ไป เพราะใช้ดึงข้อมูล(ได้ข่าวว่า myisam เก่งเรื่องดึงข้อมูล) แล้วก็ใช้เป็น replicate ไปด้วย
จักรกฤษณ์ ชุมภูชนะภัย (ตูน)
นวก.คอมฯ
รพ.เชียงม่วน อ.เชียงม่วน จ.พะเยา

Email:jakkrit_toon@hotmail.com
เรียนรู้มาตั้งแต่ ปลายปี 51 --> วันนี้
Server Master: Core 2 Duo 2.53 Ghz / DDR2 4GB / RAID1 HDD 500x2 GB | 2 lan card Bonding (rr)| CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit | HOSxP 3.55.1.12
Server Slave: XEON 3.20 Ghz / DDR2 1GB / HDD 70 GB | CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit  | HOSxP 3.55.1.12
Upgrade ทุกๆ Stable...ครับผม
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 50 ครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Thank You Teacher, See You Again Next Problem !