ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา delphi กับการแสดงผลภาษาไทยมาถาม อาจารย์ MN  (อ่าน 5008 ครั้ง)

ออฟไลน์ chalawan

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
มีปัญหากับภาษาไทยครับ คือจริงๆแล้วขี้เกียจครับจะต้องไปพิมพ์ชื่อ-สกุลผู้ป่วยในหน้าเว็บ สปสช เพื่อหา 13 หลักครับ เพราะไหนๆ ก็เขียนโปรแกรมตรวจสอบความสมบูรณ์ของ 12 แฟ้มแล้ว ก็เลยทำโมดูลส่งออกข้อมูล โดยคัดเฉพาะที่ไม่ผ่าน mod11 มาเก็บใน MySQL พร้อมทั้งสร้างชุดข้อความขึ้นมาเพื่อนำไปค้นแทนการคีย์ครับ เมื่อก่อนเคย dump เป็น textfile ออกมาและคัดลอกไปวางที่หน้าเว็บที่ละบรรทัด ก็ใช้งานได้แต่เสียเวลาต้องมาเปิดโปรแกรมโน้น โปรแกรมนี้เพื่อเอา 13 หลักใส่ลงไป เลยคิดใหม่ เอา 13 หลัก ที่หาได้จากหน้าเว็บใส่ในโปรแกรมตัวนี้ ตัวเดียวแล้วใช้วนรอบนำไปใส่ในฐานข้อมูลที่ต้องการ แต่ติดตรงภาษาไทย
ตามรูปครับ
อำนวย ภู่รักษ์
เวชสถิติ ชำนาญงาน รพ.สมเด็จพระยุพราชตะพานหิน พิจิตร
กำลังทดลองขึ้นระบบ HOSxP ครับ (ตั้งแต่ พ.ย. 52)
ปัจจุบันกำลังนำเข้า opitemrece และข้อมูลการออกเอกสารการเงิน
HOSxP V.3.52.10.30
Server : OS Linux Charkconnect 
             MySQL 5.1.30  HP Proliant
             ML150G3 Server Intel Xeon 5130 Dual Core
             Processor 2 GHz HDD 250 GB RAM 4 GB
ขอขอบคุณ : ทีม Admin รพร.ด่านซ้าย ที่คอยให้คำปรึกษา
                    อ.MN สำหรับโปรแกรมดีๆ
                    และอาจารย์ทุกท่านครับ