ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่อย่างไร ให้เร็วที่สุด  (อ่าน 4852 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
สวัสดีครับพี่ๆ น้องหน่องธนบุรี ชุมพร มีปัญหามาให้คุณพี่ขบคิดกันอีกแล้วครับ (หรือจะขบเขี้ยวเคี้ยวฟันกันหว่า ;D )

กล่าวคือ น้องอยากหาวิธีลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่ แบบด่วนที่สุด
คือให้ลงแค่ คำนำหน้านาม ชื่อ นามสกุล ก็พอ จะได้หรือไม่ครับ

ผมทราบว่าตั้งแต่ 3.51.5.18 มา จะมีปุ่ม ไม่ทราบชื่อ และ ลงทะเบียนอุบัติเหตุหมู่ มาช่วยลงทะเบียนแบบด่วน กรณีไม่ทราบชื่อ หรือต้องลงทะเบียนเปิด HN ใหม่ จำนวนมาก

แต่จะมีวิธีใดไหมครับ ที่จะช่วยเปิด HN ใหม่ให้ทันที ที่ใส่คำนำหน้านาม ชื่อ นามสกุล แล้วบันทึกได้เลย โดยไม่มีการบังคับให้ต้องลงข้อมูลในช่องบังคับที่จะมีหน้าแดงๆโผล่ขึ้นมาน่ะครับ

100 Question point สำหรับคำถามนี้นะครับ  ;)

นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่อย่างไร ให้เร็วที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 21:56:02 PM »
0
 :-* :-* :-* แค่นี้ก็ปวดหัวพอแระ...น้องหน่องเอ๊ย  :-* :-* :-*
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่อย่างไร ให้เร็วที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 22:01:37 PM »
0
สวัสดีครับพี่ๆ น้องหน่องธนบุรี ชุมพร มีปัญหามาให้คุณพี่ขบคิดกันอีกแล้วครับ (หรือจะขบเขี้ยวเคี้ยวฟันกันหว่า ;D )

กล่าวคือ น้องอยากหาวิธีลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่ แบบด่วนที่สุด
คือให้ลงแค่ คำนำหน้านาม ชื่อ นามสกุล ก็พอ จะได้หรือไม่ครับ

ผมทราบว่าตั้งแต่ 3.51.5.18 มา จะมีปุ่ม ไม่ทราบชื่อ และ ลงทะเบียนอุบัติเหตุหมู่ มาช่วยลงทะเบียนแบบด่วน กรณีไม่ทราบชื่อ หรือต้องลงทะเบียนเปิด HN ใหม่ จำนวนมาก

แต่จะมีวิธีใดไหมครับ ที่จะช่วยเปิด HN ใหม่ให้ทันที ที่ใส่คำนำหน้านาม ชื่อ นามสกุล แล้วบันทึกได้เลย โดยไม่มีการบังคับให้ต้องลงข้อมูลในช่องบังคับที่จะมีหน้าแดงๆโผล่ขึ้นมาน่ะครับ

ทำการออกบัตรไว่ก่อนหลายๆๆ คน 

อาจจะใช้ ที่อยู่ รพ ไปก่อน  และชื่อ  นามสกุุล  กำหนดไว้แบบมาตราฐาน รพ

เช่น  นาย  1   นามสกุล 2

ไป ร้อยคนก็ได้

เวลา จะออกให้ใครก็แก้แต่ชื่อ  นามสกุล  hn ทำไว้ก่อนแล้ว

แล้วมาตามแก้ที่หลัง

;D

100 Question point สำหรับคำถามนี้นะครับ  ;)

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 22:39:02 PM »
0
ง่ายมาก  เข้าไปสายฟ้า เลือกตาราง  patient  เพิ่มใหม่เลย   คีย์ตามต้องการ  เสร็จ ก็กด  update  จบ ครับ ( ถามว่าข้อมูลที่ได้มาจะมีประโยชน์ไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2008, 22:41:58 PM โดย armds »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:30:06 AM »
0
เห็นด้วยกับคุณ armds ครับ โดยเฉพาะข้อมูลที่ได้มาจะไม่สามารถนำไปใช้ประโยชน์อะไรได้หรือได้น้อยมากครับ  ;) ;)
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

• เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 11:19:53 AM »
0
เวชระเบียนเค้าขอมาครับ เนื่องจากช่วงนี้ทดลองใช้งานควบคู่กับโปรแกรมเก่าอยู่ (เป็นโปรแกรมเวชระเบียนแบบ Stand alone)

ลักษณะงาน จะเป็นการลงทะเบียน จอง HN ด้วยชื่อผู้ป่วยจริงๆก่อน
แล้วค่อยมาเพิ่มเติมข้อมูลที่ต้องการภายหลัง

คำถาม จะลงทะเบียนแบบไม่ครบ ได้หรือไม่
คำตอบ ลงเท่าที่จำเป็นได้ (สังเกตจาก หน้าแดง)

คำถาม แล้วลงทะเบียนแต่ชื่อ กับนามสกุลก่อนได้ไหม
คำตอบ ..................................................

นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 11:25:07 AM »
0
เวชระเบียนเค้าขอมาครับ เนื่องจากช่วงนี้ทดลองใช้งานควบคู่กับโปรแกรมเก่าอยู่ (เป็นโปรแกรมเวชระเบียนแบบ Stand alone)

ลักษณะงาน จะเป็นการลงทะเบียน จอง HN ด้วยชื่อผู้ป่วยจริงๆก่อน
แล้วค่อยมาเพิ่มเติมข้อมูลที่ต้องการภายหลัง

คำถาม จะลงทะเบียนแบบไม่ครบ ได้หรือไม่
คำตอบ ลงเท่าที่จำเป็นได้ (สังเกตจาก หน้าแดง)

คำถาม แล้วลงทะเบียนแต่ชื่อ กับนามสกุลก่อนได้ไหม
คำตอบ ..................................................

ตอบ ได้ครับ แต่ต้องมี hosguid ,hn  ด้วยนะครับ  ก็เข้าสายฟ้า  เปิดตาราง patient เพิ่มได้เลย  update  เสร็จแล้ว ค่อยไปปรับปรุงเพิ่มเติมใน โปรแกรม HOSxP ได้ครับ
ปล. ผมเคยทำให้ห้องบัตรแต่เป็นระบบปกปิด(ความลับของคลินิก ATC) โดยผมทำเป็น  script เพิ่มทีเดียว 80 คนได้เลย เฉพาะข้อมูลที่จำเป็น (โดยจะมีข้อมูลเหมือนกัน 2 hn ต่อคน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2008, 12:17:30 PM โดย armds »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 13:08:24 PM »
0
ขอร่วมออกความเห็นด้วยครับ

ความเห็นเฉพาะผมคนเดียว:
   สภาพปัญหา:      ระบบออกแบบไว้โดย Admin ต้องการให้ User ทำตามขั้นตอนของระบบ 1-10 อย่าง ตามลำดับ แต่ User ขอต่อรอง ขอทำแค่  3-4 ขั้นตอนก่อนได้ป่าว แล้วค่อยมาทำส่วนทีี่เหลือภายหลัง

ความเห็น : ผมว่ามันจะทำให้ระบบเกิดปัญหาในระยะยาว คนที่จะต้องปวดหัวภายหลัง คงจะเป็น Admin นั่นเอง  และคงจะมีข้อต่อรองในประเด็นอื่นๆตามมา อีกแน่นอน
                 น่าเป็นห่วงอนาคต หาก Admin ท่านนี้ไม่อยู่ในรพ. จนท.ประจำจะแก้ไขปัญหาไม่ได้
                 น่าจะเสนอ สร้างเมนูในระบบ ให้ออก OPDcard แบบฉุกเฉินอุบัติเหตุหมู่ แต่ก็ใช้งานจริงน้อยครับ
                 ปีหนึ่งมีการออก HN ฉุกเฉินน้อย  ของผมใช้ กระดาษ+สมุดNo2 ไปก่อน แล้วออก OPDCard ภายหลัง ครับ

โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 13:18:20 PM »
0
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
ตอนนี้ผมกลับไปตอบ เวชระเบียน มาแล้วครับ
ว่า ทำได้ แต่อย่าทำเลย มันยุ่งยากมิใช่น้อยครับ  ;)

ระบบเราออกแบบมาดีแล้วครับ ที่บังคับให้กรอกข้อมูลที่จำเป็นก่อน

อีกโปรแกรมที่ผมเคยลอง แค่ใส่ชื่อ กับ สกุลก็ออก Visit ได้แล้วครับ
แต่ในชีวิตจริง งานที่ทำผ่านไปแล้ว จะมีสักกี่คนที่จะย้อนกลับมาทำให้สมบูรณ์ครับ
(ก็อ้าง ลืม กันทั้งปี)

สรุป บังคับลงไปเลยดีแล้วครับ งานจะได้เสร็จในคราวเดียว ไม่ต้องกลับมาทำงานซ้ำซ้อน

ร่วมกันแชร์ประสบการณ์ดีครับ บอร์ดเราจะได้ไม่เหงา ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 13:08:37 PM »
0
อย่างที่คุณ chumphoncity  ให้ความเห็นล่าสุดครับ เพราะสุดท้ายแล้วคนที่จะลำบากจริงๆ ก็คือ Admin รพ. อย่างเราๆครับ ต้องปรับให้ จนท.เห็นความสำคัญของงานที่ทำลงไป และต้องคุยกันให้เข้าใจครับ :D :D
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080