ผู้เขียน หัวข้อ: เจอปัญหา ใช้ p2p แล้ว คนไข้ไปอยู่ นอกเขต  (อ่าน 3157 ครั้ง)

ออฟไลน์ i @m Legend'Tleman

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
0
ที่บัญชี 1 ผมได้ทำการสร้าง บ้านหลังหนึ่ง เลขที่บ้านก็ ตาม รพ ครับ โดยที่บ้านหลังดังกล่าวจะอยู่ที่ นอกเขต มีอยู่หลังเดียวเลย หลังจากผมใช้ p2p แล้ว คนไข้เกินครึ่งครับที่เข้าไปอยู่บ้านหลังนี้ (ไม่รู้ตัวเลยว่าเป็นมาตั้งแต่ p2p v อะไร)
โดยที่ประชากรที่ รพ รับผิดชอบมีประมาณ 19xxx
เข้าไปอยู่ตามหมู่บ้านที่ถูกต้องประมาณ 5xxx
แต่กว่า 14xxx ไปอยู่นอกเขตอ่ะครับ (ผมลองสุมเอาคนบางคนที่อยู่ใน นอกเขต มาดู ที่อยู่ก็น่าจะเข้าค่ายในเขตนะครับ แต่ไหงเข้าไปอยู่นอกเขตซะงั้น)
...ผมลองคิดเล่นๆ(บ้าๆ) แบบว่า ทำการลบ person ทั้งหมดเลย แล้ว p2p ใหม่เลยจะดีมั้ยครับ
แต่ผมก็เห็นว่ามีตารางอื่น ที่ขึ้นต้นด้วย person_...... ได้นำเอา person_id ของ person ไปใช้อ้างอิงบ้างแล้วนะครับ (กลัวว่าข้อมูลจะเสีย เพราะอ้างถึงคีย์ person_id ในตาราง person ไม่ได้)
ขอคำชี้แนะด้วยครับ.... ???
จักรกฤษณ์ ชุมภูชนะภัย (ตูน)
นวก.คอมฯ
รพ.เชียงม่วน อ.เชียงม่วน จ.พะเยา

Email:jakkrit_toon@hotmail.com
เรียนรู้มาตั้งแต่ ปลายปี 51 --> วันนี้
Server Master: Core 2 Duo 2.53 Ghz / DDR2 4GB / RAID1 HDD 500x2 GB | 2 lan card Bonding (rr)| CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit | HOSxP 3.55.1.12
Server Slave: XEON 3.20 Ghz / DDR2 1GB / HDD 70 GB | CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit  | HOSxP 3.55.1.12
Upgrade ทุกๆ Stable...ครับผม
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 50 ครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Thank You Teacher, See You Again Next Problem !

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• Hero Member
  • อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
  • Respect: 0
Re: เจอปัญหา ใช้ p2p แล้ว คนไข้ไปอยู่ นอกเขต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 00:54:59 AM »
0
งานเข้าละครับท่าน

ข้อแนะนำ  : หากจะลองผิดลองถูกให้ทำกับเครื่องสำรองครับ อย่าไปทำกับเครื่องจริง
                  ประชากร เกือบ 2 หมื่น ตรวจสอบให้แน่ใจว่าอันไหน ในเขต หรือนอกเขต
                  ปกติในเขตจะมีน้อยกว่านอกเขต  ทำการย้ายโดยการเปลี่ยน 1 --> เป็น 4 เพื่อแยกให้ชัดเจนในการแก้ไขรายละเอียดต่อไปได้ง่ายขึ้น 
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: เจอปัญหา ใช้ p2p แล้ว คนไข้ไปอยู่ นอกเขต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 01:43:58 AM »
0
ที่บัญชี 1 ผมได้ทำการสร้าง บ้านหลังหนึ่ง เลขที่บ้านก็ ตาม รพ ครับ โดยที่บ้านหลังดังกล่าวจะอยู่ที่ นอกเขต มีอยู่หลังเดียวเลย หลังจากผมใช้ p2p แล้ว คนไข้เกินครึ่งครับที่เข้าไปอยู่บ้านหลังนี้ (ไม่รู้ตัวเลยว่าเป็นมาตั้งแต่ p2p v อะไร)
โดยที่ประชากรที่ รพ รับผิดชอบมีประมาณ 19xxx
เข้าไปอยู่ตามหมู่บ้านที่ถูกต้องประมาณ 5xxx
แต่กว่า 14xxx ไปอยู่นอกเขตอ่ะครับ (ผมลองสุมเอาคนบางคนที่อยู่ใน นอกเขต มาดู ที่อยู่ก็น่าจะเข้าค่ายในเขตนะครับ แต่ไหงเข้าไปอยู่นอกเขตซะงั้น)
...ผมลองคิดเล่นๆ(บ้าๆ) แบบว่า ทำการลบ person ทั้งหมดเลย แล้ว p2p ใหม่เลยจะดีมั้ยครับ
แต่ผมก็เห็นว่ามีตารางอื่น ที่ขึ้นต้นด้วย person_...... ได้นำเอา person_id ของ person ไปใช้อ้างอิงบ้างแล้วนะครับ (กลัวว่าข้อมูลจะเสีย เพราะอ้างถึงคีย์ person_id ในตาราง person ไม่ได้)

ก็ย้ายบ้านนี้ไปอยู่ในเขต ก็ได้ครับ

ทุกคนก็จะอยู่ในเขต

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 07:12:43 AM »
0
แบบนี้ยุ่งแน่ครับ กรณีที่มีการบันทึกข้อมูลงานส่งเสริมไปแล้ว Link pid ผิดแน่ครับ แนะนำให้ตรวจสอบกลับไปที่ patient โดยดูจาก hn หรือ cid เพื่อแยกในเขต นอกเขต ใหม่ครับ และก็ลองตรวจสอบที่เวชระเบียนดูนะครับว่า ห้องบัตร เลือก ในเขตรับผิดชอบ ใน cup ถูกมั้ย เพราะอาจมีผลตอนทำ p2p ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ