ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ายาวิตามินเบิกไม่ได้ผป.ในเก็บเงินอย่างไร  (อ่าน 7953 ครั้ง)

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
  • Respect: 0
กรณีคนไข้ข้าราชการสิทธิเบิกได้ ถ้าแพทย์สั่งจ่ายยาวิตามินที่เบิกไม่ได้ตามระเบียบของกรมบัญชีกลางและผู้ป่วยยินดีชำระเงินเอง เมื่อเราไป set ในรายการยาให้เป็นรายการที่เบิกไม่ได้ชำระเงินเอง สำหรับผู้ป่วยนอก ถ้ามีการสั่งจ่ายยานี้จะไปขึ้นยอดต้องชำระเงินเบิกไม่ได้ที่ห้องเก็บเงินครับ

ส่วนกรณีผู้ป่วยในมีปัญหาคือ ไม่มีการเตือนยอดที่ต้องชำระเงินที่การเงินครับ ไม่ทราบว่าแต่ละท่านแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง ที่รพ.ผมมีปัญหาคือ  จะรู้ได้อย่างไรว่าคนไข้คนนี้มียาที่ต้องชำระเงินเองในแต่ละวันเท่าไร หรือจะรวมยอดชำระทีเดียวก่อน d/c ได้หรือไม่ ไม่มีระบบเตือนกรณีหลงลืม ถ้ามีระบบเตือนขึ้นที่การเงิน หรือเตือนก่อนทำ d/c คนไข้ที่ตึก ว่ามียอดค้างชำระ ค่ายาเบิกไม่ได้ชำระเงินเองก็น่าจะดีครับ ถ้าจะให้จ่ายเป็นรายวันก็ไม่สะดวก เพราะบางทีจ่ายค่ายา วันละ 50 สตางค์ 75 สตางค์ ครับ
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ เข้ม

• Hero Member
  • Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ค่ายาวิตามินเบิกไม่ได้ผป.ในเก็บเงินอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 16:52:04 PM »
0
ขอแจม ... แต่ทำไม่เป็น   :P

ห้องยาผู้ป่วยใน
Finance Sheet – สรุปยอกแยกประเภท (IPD-PROFILE-FINANCE-INCOME-SUMMARY-1)

น่าจะลงตัวที่รูปแบบนี้ ....  ;D

1.   ค่ายาในบัญชียาหลักแห่งชาติ
2.   ค่ายากลับบ้าน
   - ยาในบัญชียาหลักแห่งชาติ
   - ยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติ
   - ยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติ เบิกไม่ได้

3.   ค่าเวชภัณฑ์ไม่ใช่ยา (ซึ่งผมเคยเห็นในกระทู้ที่นี่น่าจะต้องเป็นแบบนี้)
   - เบิกได้
   - เบิกไม่ได้

4.   ค่าบริการโลหิตและส่วนประกอบของโลหิต
5.   ค่าตรวจวินิจฉัยทางเทคนิคการแพทย์และพยาธิวิทยา
6.   ค่าตรวจวินิจฉัยและรักษาทางรังสีวิทยา
7.   ค่ายานอกบัญชียาหลักแห่งชาติ
   - ยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติ
   - ยานอกบัญชียาหลักแห่งชาติ เบิกไม่ได้

ที่ต้องการก็คือ 2, 3, 7 ผมทำ variable ไม่ค่อยเป็น

เนื่องจากความรู้เรื่องการใช้ variable ไม่เป็นเลย แต่ก็พยายามดูจากว่าจะไปดึงมาจากตารางไหนบ้าง
- nondrugitems
- sevice_pay
- nondrug_charge
- drugitems

ขอคำแนะนำท่านเกี่ยวกับ variable ด้วยครับ  ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ friend5

• Jr. Member
  • **
Re: ค่ายาวิตามินเบิกไม่ได้ผป.ในเก็บเงินอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 16:19:20 PM »
0
ส่วนกรณีผู้ป่วยในมีปัญหาคือ ไม่มีการเตือนยอดที่ต้องชำระเงินที่การเงินครับ ไม่ทราบว่าแต่ละท่านแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง ที่รพ.ผมมีปัญหาคือ  จะรู้ได้อย่างไรว่าคนไข้คนนี้มียาที่ต้องชำระเงินเองในแต่ละวันเท่าไร หรือจะรวมยอดชำระทีเดียวก่อน d/c ได้หรือไม่ ไม่มีระบบเตือนกรณีหลงลืม ถ้ามีระบบเตือนขึ้นที่การเงิน หรือเตือนก่อนทำ d/c คนไข้ที่ตึก ว่ามียอดค้างชำระ ค่ายาเบิกไม่ได้ชำระเงินเองก็น่าจะดีครับ ถ้าจะให้จ่ายเป็นรายวันก็ไม่สะดวก เพราะบางทีจ่ายค่ายา วันละ 50 สตางค์ 75 สตางค์ ครับ

เห็นด้วยค่ะกับการมีระบบเตือนให้มีการจ่ายเงิน เนื่องจากที่รพ ก็พบปัญหาเช่นกัน
มีข้อสอบถาม คุณ witxp / อาจารย์/ ผู้รู้ ....ว่า กรณีที่มีการ key ค่ายาวิตามินที่ต้องชำระเอง ในผู้ป่วยในค่ายามี สถานะรายการเป็น 03 (ชำระเองเบิกไม่ได้) ต้องไปset ที่ไหนบ้าง ทำได้แต่ผู้ป่วยนอกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2009, 16:26:44 PM โดย friend5 »
ลายเซ็น:
Server: HP ProLiant ML350 G5 Dual-Core Xeon 2.0G. RAM 16 G. SCSI 73 G.x3 Raid5 
OS: CentOS 5.1_x64 Linux Server  MySQL 5.0.77_x64  HOSXP : 3.54.8.16
E-mail:jew_lew5@yahool.com
Nakhonnayok Hospital Tel.037-311151 # 118 (

ออฟไลน์ pharmsena

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 20:39:22 PM »
0
ถีง พี่ witxp
   กรณียาวิตามินที่ผู้ป่วยต้องชำระเงินเอง เช่น FBC, Vitamin D3 ที่ไม่ใช้ในผู้ป่วย Chronic kidney disease, Vitamin K2 (ตย ที่รพ เสนาครับ ) ผม Set ไว้ที่รายการยาที่เมนู right ไปกำหนดสิทธิที่รายการไม่สามารใช้สิทธิได้ ต้องชำระเงินเอง (อันนี้น่าจะเหมือนของพี่นะ) ครับ ตอน D/C เวลาที่ลง D/C ที่ Ward ก็จะขึ้นเตือน "ผู้ป่วยมีรายการต้องชำระเงิน" เมื่อไปที่การเงินก็มีรายการค่ายาออกมาครับ (ไว้โพสรูปให้ดูทีหลัง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 22:16:34 PM »
0
เป็นหาเดียวกันเลย

กำล้งหาทางแก้ปัญหาเหมือนกัน

แต่รอ กรมบัญชีกลาง แน่นอน ก่อนได้หรือเปล่าครับ

จะได้คิดที่เดียว
 ;D

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 22:24:20 PM »
0
   กรณียาวิตามินที่ผู้ป่วยต้องชำระเงินเอง เช่น FBC, Vitamin D3 ที่ไม่ใช้ในผู้ป่วย Chronic kidney disease, Vitamin K2 (ตย ที่รพ เสนาครับ ) ผม Set ไว้ที่รายการยาที่เมนู right ไปกำหนดสิทธิที่รายการไม่สามารใช้สิทธิได้ ต้องชำระเงินเอง (อันนี้น่าจะเหมือนของพี่นะ) ครับ ตอน D/C เวลาที่ลง D/C ที่ Ward ก็จะขึ้นเตือน "ผู้ป่วยมีรายการต้องชำระเงิน" เมื่อไปที่การเงินก็มีรายการค่ายาออกมาครับ (ไว้โพสรูปให้ดูทีหลัง)
อ้าว!! แสดงว่าผมโดนหลอกซะแล้วซิครับท่านผู้ชม ยังไงเดี๋ยวผมคงต้องไปลองที่หน้าจอของ ward ตอน D/C เองซะแล้ว บางทีเขาก็เป็นกันซะอย่างนี้ เคาะ Enter ผ่านกันไปเรื่อยๆ คิดว่าไม่เป็นไรธุระไม่ใช่ ไม่ใช่เงินของเรา ไม่ใช่หน้าที่เรา เฮ้อ!!

ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยบอก เป็นอุทาหรณ์ว่าอย่าเชื่อใครง่ายๆ จนกว่าจะได้ลงมือทำเอง ยังคิดถึง รพ.เสนาอยู่เสมอครับ พี่เคยไปฝึกงานที่ รพ.เสนา ตอนปี 2533 กับพี่ปรมินทร์ครับ ฝากความระลึกถึงน้องโนโน่ และพี่ๆ เจ้าหน้าที่ทุกๆ คนครับ  ;D
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ kic_kok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 00:10:02 AM »
0
ยืนยันครับ

หรือไม่ก็สามารถดูสี ที่หน้าจอแสดงรายชื่อผู้ป่วยใน ได้เลยนะครับ สีแดง แสดงว่ามีรายการต้องจ่ายเงิน แต่สีน้ำเงินจำไม่ได้ครับ

สว่นการตั้งค่าเบิกได้ได้ น่าจะตามรูปนะครับ
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18