ผู้เขียน หัวข้อ: การนำข้อมูลรูปแบบอื่น ๆ เข้า Patient EMR  (อ่าน 8834 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
การนำข้อมูลรูปแบบอื่น ๆ เข้า Patient EMR
« เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:13:36 PM »
0
พอดี Witoon Harinasut ไปถามไว้ใน HOSxP on FB

ก็เลยอยากเอามา share กันครับ
ใน Patient EMR จะมี tab "ข้อมูลภายนอก" ครับ ซึ่งสามารถแนบแฟ้มประเภทอื่น ๆ เข้าไปได้ด้วย (โดยปกติเราจะแนบกับเฉพาะรูป ที่เป็น .jpg)
ซึ่งการใช้งานส่วนนี้ต้องกำหนดข้อมูลในตาราง file_category และ file_source ก่อน ข้อมูลจะถูกเก็บในตาราง patient_file
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 14:16:31 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: การนำข้อมูลรูปแบบอื่น ๆ เข้า Patient EMR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:20:41 PM »
0
พอดี Witoon Harinasut ไปถามไว้ใน HOSxP on FB

ก็เลยอยากเอามา share กันครับ
ใน Patient EMR จะมี tab "ข้อมูลภายนอก" ครับ ซึ่งสามารถแนบแฟ้มประเภทอื่น ๆ เข้าไปได้ด้วย (โดยปกติเราจะแนบกับเฉพาะรูป ที่เป็น .jpg)
ซึ่งการใช้งานส่วนนี้ต้องกำหนดข้อมูลในตาราง file_category และ file_source ก่อน ข้อมูลจะถูกเก็บในตาราง patient_file

ต้องใส่
(.) ด้วยเปล่าครับ..เช่น .pdf  , .doc  หรือใส่แค่ doc ,pdf ได้เลยครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การนำข้อมูลรูปแบบอื่น ๆ เข้า Patient EMR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:25:09 PM »
0
ต้องใส่
(.) ด้วยเปล่าครับ..เช่น .pdf  , .doc  หรือใส่แค่ doc ,pdf ได้เลยครับ
หมายถึงอะไรครับ

ถ้า file_category ผม ใส่แบบนี้ครับ
1............ผล Pap Smear
2............ผล CT
3............ผล Lab นอก

ส่วน file_source ผมใส่
1............บริษัท xxxxx (Lab นอก)
2............บริษัท yyyyy (ผล CT)
ประมาณนี้ครับ

เก็บได้ทุก file type ผมเอา zip ใส่ก็ได้ครับ เปิดดูได้ด้วยครับ
สุดยอดมาก
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:31:31 PM »
0
ต้องใส่
หมายถึงอะไรครับ

ถ้า file_category ผม ใส่แบบนี้ครับ
1............ผล Pap Smear
2............ผล CT
3............ผล Lab นอก

ส่วน file_source ผมใส่
1............บริษัท xxxxx (Lab นอก)
2............บริษัท yyyyy (ผล CT)
ประมาณนี้ครับ

เก็บได้ทุก file type ผมเอา zip ใส่ก็ได้ครับ เปิดดูได้ด้วยครับ
สุดยอดมาก

พี่เกื้อแกถามว่า เวลาใส่นามสกุล ต้องมี dot (.) นำหน้าด้วยหรือเปล่าครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:34:37 PM »
0
 ;D ;D ;D ;D ;D เพิ่ม  file_category และ file_source เสร็จแล้ว ก็  Browse ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:40:06 PM »
0
พี่เกื้อแกถามว่า เวลาใส่นามสกุล ต้องมี dot (.) นำหน้าด้วยหรือเปล่าครับ  ;D ;D ;D
เออ...พี่ตีความคำถามของเกื้อไม่ออกไง เลยถามว่า "หมายถึงอะไร"

;D ;D ;D ;D ;D เพิ่ม  file_category และ file_source เสร็จแล้ว ก็  Browse ได้เลยครับ
นี่ต้องเทพเจมส์นี่.... กระจ่างไหมล่ะ

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:41:36 PM »
0
ขอบคุณครับป๋า ผมก็เพิ่งทราบนะครับว่า HOSxP ทำแบบนี้ได้ด้วย
ซู้ดหยอด พี่น้องเอ้ย
Yindee And Tan

dusit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 15:15:37 PM »
0
ให้ 1 Thank ครับ  :D

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• Sr. Member
  • เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
  • Respect: 0
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:57:36 AM »
0
เยี่ยมไปเลย
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ taw2010

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 23:18:45 PM »
0
กำหนดอย่างไรครับ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 23:23:24 PM »
0
ของผมตารางfile_category ว่าง
ต้องกำหนดอย่างไรบ้างครับ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 23:25:02 PM »
0
 ตาราง file_source ก็ว่างคัรบ
ช่วยบอกหน่อยครับ
ทำอย่างไรครับ
มือใหม่