ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือการใช้งานโปรแกรมธนาคารเลือด  (อ่าน 7729 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
คู่มือการใช้งานโปรแกรมธนาคารเลือด
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 14:56:21 PM »
0
เนื่องจาก Manual Exchange ไม่มี ก็เลยขออนุญาตเอาคู่มือมาไว้ในหมวด Report Exchange นะครับ
เพิ่งทำเสร็จสด ๆ ร้อน ๆ เลยครับ
ใครใช้ระบบคลังโลหิต ของ BMS ช่วยเอาไปอ่านหน่อย 5555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: คู่มือการใช้งานโปรแกรมธนาคารเลือด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 15:14:43 PM »
0
ใครใช้ระบบคลังโลหิต ของ BMS ช่วยเอาไปอ่านหน่อย 5555555

ช่วย อ. โก้ หน่อยครับ  ;D ;D ;D
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
  • Respect: 0
    • www.hosxp.net
Re: คู่มือการใช้งานโปรแกรมธนาคารเลือด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 15:26:47 PM »
0
ขอบคุณเจ้าค่ะ ;)
~  N a L i e w  ~

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 15:38:38 PM »
0
ใครยังไม่มีใช้ให้รีบติดต่อ BMS เลยนะครับ
ขอเขาดีจริง ๆ
 ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 21:06:01 PM »
0
ใครยังไม่มีใช้ให้รีบติดต่อ BMS เลยนะครับ
ขอเขาดีจริง ๆ
 ;D ;D ;D ;D

อ.โก้ ครับ เอกสารมี 7 หน้า ใช่ป่าวครับ
เหมือนมันจบไปไม่รู้ตัวเลย .. ยังมีอีกหรือป่าวครับ
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 21:16:35 PM »
0
หมดแล้วครับ เฉพาะ ward ใช้เท่านั้นครับ
ส่วนที่เหลือ ไมได้ใช้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 21:34:50 PM »
0
สอบถามเพิ่มเติมครับ อ. โก้

ตามเอกสารคู่มือ

ส่วนที่ 1 มีอยู่ใน HOSxP แล้ว
ส่วนที่ 3 ไม่มีใน HOSxP ต้องซื้อ
ส่วนที่ 2 ไม่มีใน HOSxP ต้องซื้อ

ของ อ.โก้ ใช้แค่ส่วนที่ 1 กับ 3 ถูกมั้ยครับ
ถ้าใช่ ... แล้วระบบการเตือนในส่วนที่ 3 ใครจะเป็นคนแจ้งครับ ...
ถ้าใช้ในส่วนที่ 3 ด้วย จำเป็นต้องมีส่วนที่ 2 ด้วยหรือไม่ครับ
และในส่วนของที่ Bloodbank จะต้องซื้อและติดตั้งส่วนที่ 2 ก่อนใช่ป่าวครับ .... ถึงจะใช้ส่วนที่ 3 ได้

ผมเคยได้รับโปรแกรมที่ชื่อ TurboHOSxPBloodBank.exe
ไม่ทราบว่า จะเกี่ยวกับอันนี้หรือไม่ครับ ยังไม่ได้ทดสอบครับ
รบกวนด้วยครับ ..  :P :P

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 22:44:41 PM »
0
สอบถามเพิ่มเติมครับ อ. โก้

ตามเอกสารคู่มือ

ส่วนที่ 1 มีอยู่ใน HOSxP แล้ว
ส่วนที่ 3 ไม่มีใน HOSxP ต้องซื้อ
ส่วนที่ 2 ไม่มีใน HOSxP ต้องซื้อ

ของ อ.โก้ ใช้แค่ส่วนที่ 1 กับ 3 ถูกมั้ยครับ
ถ้าใช่ ... แล้วระบบการเตือนในส่วนที่ 3 ใครจะเป็นคนแจ้งครับ ...
ถ้าใช้ในส่วนที่ 3 ด้วย จำเป็นต้องมีส่วนที่ 2 ด้วยหรือไม่ครับ
และในส่วนของที่ Bloodbank จะต้องซื้อและติดตั้งส่วนที่ 2 ก่อนใช่ป่าวครับ .... ถึงจะใช้ส่วนที่ 3 ได้

ผมเคยได้รับโปรแกรมที่ชื่อ TurboHOSxPBloodBank.exe
ไม่ทราบว่า จะเกี่ยวกับอันนี้หรือไม่ครับ ยังไม่ได้ทดสอบครับ
รบกวนด้วยครับ ..  :P :P

อ๋อ...ผมจั่วหัวไว้ในคู่มือแล้วครับ ว่าเป็นคู่มือสำหรับหอผู้ป่วย
ส่วนที่ 2 ที่ขาดหายไปนั้นเป็นระบบงานของธนาคารเลือดโดยตรง สำหรับลงผล group match และเบิก-จ่าย รวมทั้งการรับบริจาคโลหิต ในส่วนนี้ผู้ใช้มีอยู่จุดเดียวคือธนาคารเลือด แม้ว่า จนท. แล็บจะเวียนกันมาทำหลายคน (อยู่เวร) แต่ก็ไม่ได้มากเท่ากับคนทำงานในหอผู้ป่วยต่าง ๆ ผมจึงไม่ได้ทำคู่มือครับ อีกอย่าง คุณ Thank programmer ที่พัฒนาระบบธนาคารเลือดได้จัดทำไว้แล้วด้วยครับ
ผมจึงเติมเต็มในส่วนที่ programmer ไม่ได้ทำไว้ครับ

อย่างที่บอกครับ ส่วนที่ 2 และ 3 ต้องซื้อ ดังั้นซื้อส่วนที่ 2 จะได้ส่วนที่ 3 มาด้วยครับ

TurboHOSxPBloodBank.exe นั้นเก่าแล้วครับ พัฒนาขึ้นอีกมากตามคำแนะนำของหลายโรงพยาบาล ไม่ว่าจะเป็น ร.พ. สมเด็จฯ 17 ร.พ.สิงห์บุรี ร.พ.พระนารายณ์ฯ ร.พ.เจ้าพระยายมราช ฯลฯ
อีกอย่างตัว TurboHOSxPBloodBank.exe ที่แจกนั้นเป็นตัวที่ได้ License แบบทดลองใช้ ประมาณ 1 เดือนครับ หากถูกใจก็ซื้อไปเลยครับ คุ้มค่าคุ้มราคาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 00:17:49 AM โดย udomchok »