ผู้เขียน หัวข้อ: หาสถานที่ศึกษาดูงาน  (อ่าน 16834 ครั้ง)

ออฟไลน์ hemmachat

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
หาสถานที่ศึกษาดูงาน
« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 23:16:44 PM »
0
เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.ชุมแพ จ.ขอนแก่น ได้จัดทำโครงการพัฒนาระบบฯ
อยากหาหน่วยงานที่มีการใช้งาน Hosxp , Hosxp_PCU เพื่อพาทีมงานจำนวน ๕๐ คน ไปศึกษาดูงาน
แลกเปลี่ยนเรียนรู้การใช้งาน การพัฒนาระบบ หากท่านใดทราบและมีหน่วยงานที่จะแนะนำในการศึกษาดูงาน
ในช่วงเดือน ตุลาคม ๒๕๕๕ แถวภาคกลาง จักเป็นพระคุณยิ่ง

เหมชาติ  นีละสมิต

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ รักษาการ ผอ.รพ.สต.หนองเสาเล้า
อำเภอชุมแพ จังหวัดขอนแก่น
เริ่มใช้ hosxp_pcu ธันวาคม ๒๕๕๒
เริ่มใช้ datacenter ตุลาคม ๒๕๕๓
ดูแลระบบการใช้งาน hosxp_pcu หน่วยงานในสังกัด สสอ.ชุมแพ
Toshiba core i3 2.26 ram 4 GB HD 500 GB ATI
win 7

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: หาสถานที่ศึกษาดูงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 14:37:13 PM »
0
แนะนำ อ.บางแพ จ.ราชบุรี ใช้ทั้ง รพ.และ รพ.สต.ทั้งอำเภอครับ  ชื่อ อำเภอ คล้ายกันด้วย... ;D ;D  แต่อาจจะอำเภอเล็กไป

ที่ผลงานดี  ก็ต้อง จังหวัด สุพรรณบุรี และกาญจนบุรีครับ..

มีเทพอยู่เยอะด้วย  หรือไม่ก็  นครปฐม  จังหวัดเหล่านี้ HOSXP+HOSXP_PCU ทั้งหมดครับ..ทั้งจังหวัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 15:19:51 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 23:03:56 PM »
0
เรียนท่าน เกื้อกูล

ที่สุพรร กับกาญ มีที่ไหนน่าไปศึกษาดูงานมากที่สุดถ้าเป็นไปได้โปรดระบุ รพ.ให้ได้ไหมครับ
จะเป็นพระคุณยิ่ง
นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ รักษาการ ผอ.รพ.สต.หนองเสาเล้า
เริ่มใช้ hosxp_pcu ธันวาคม ๒๕๕๒
เริ่มใช้ datacenter ตุลาคม ๒๕๕๓
ดูแลระบบการใช้งาน hosxp_pcu หน่วยงานในสังกัด สสอ.ชุมแพ
Toshiba core i3 2.26 ram 4 GB HD 500 GB ATI
win 7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:24:34 AM »
0
เรียนท่าน เกื้อกูล

ที่สุพรร กับกาญ มีที่ไหนน่าไปศึกษาดูงานมากที่สุดถ้าเป็นไปได้โปรดระบุ รพ.ให้ได้ไหมครับ
จะเป็นพระคุณยิ่ง

แหม ๆ  ถ้าเช่นนั้น ผมประสบการณ์น้อยครับ....

สุพรรณ  ดีเกือบทุกอำเภอ  ดูจากผลงาน OP-PP Individual ทั้งระดับ รพ. และ รพ.สต...สไตล์   ทำงาน 6 เดือน ทำผลงาน 2 เดือน  เที่ยว 2เดือน   วางแผนงานปีถัดไป 2 เดือน  ก็คงทำได้ทุกอำเภอ  เพราะมีท่านบรรรหาร ช่วยชี้แนะ......ส่วนตัวผมว่า น่าสนใจ อำเภอที่ Paperless อาจจะเป็นสามชุก หรืออู่ทอง  หรือ ที่ รพ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 เลยครับ..เทพพี่โก้ อุดมโชค สมหวัง รักในหลวง  เขาอยู่ประจำการ ครับ... :D :D :D :D

ถ้าเป็นเมืองกาญจน์  ก็ต้องที่ ด่านมะขามเตี้ย ครับ...เทพบอย  ด้านการวางระบบทั้ง Master+Network Online  และ MySQL ของ HOSxP+HOSxP_PCU   อันนี้ คือที่ทราบนะครับ..

แต่ที่บอกไม่ได้คือ ที่ไหนดีที่สุด   เพราะถ้าดูแค่ข้อมูลผลงานทางคะแนน  ไม่ทราบ Flow การทำงานทางระบบสารสนเทศภายในแต่ละอำเภอครับ...

ก็คงต้องลองหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ...แต่อย่างไร ผมก็ว่าได้ประโยชน์ร่วมกันแน่นอน.....สำหรับความตั้งใจศึกษาดูงานเชิงแลกเปลี่ยนประสบการณ์  :D :D :D :D :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:56:26 AM »
0
สุพรรณ  ดีเกือบทุกอำเภอ  ดูจากผลงาน OP-PP Individual ทั้งระดับ รพ. และ รพ.สต...สไตล์   ทำงาน 6 เดือน ทำผลงาน 2 เดือน  เที่ยว 2เดือน   วางแผนงานปีถัดไป 2 เดือน  ก็คงทำได้ทุกอำเภอ  เพราะมีท่านบรรรหาร ช่วยชี้แนะ......ส่วนตัวผมว่า น่าสนใจ อำเภอที่ Paperless อาจจะเป็นสามชุก หรืออู่ทอง  หรือ ที่ รพ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 เลยครับ..เทพพี่โก้ อุดมโชค สมหวัง รักในหลวง  เขาอยู่ประจำการ ครับ... :D :D :D :D

ถ้าเป็นเมืองกาญจน์  ก็ต้องที่ ด่านมะขามเตี้ย ครับ...เทพบอย  ด้านการวางระบบทั้ง Master+Network Online  และ MySQL ของ HOSxP+HOSxP_PCU   อันนี้ คือที่ทราบนะครับ..

แต่ที่บอกไม่ได้คือ ที่ไหนดีที่สุด   เพราะถ้าดูแค่ข้อมูลผลงานทางคะแนน  ไม่ทราบ Flow การทำงานทางระบบสารสนเทศภายในแต่ละอำเภอครับ...

ก็คงต้องลองหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ...แต่อย่างไร ผมก็ว่าได้ประโยชน์ร่วมกันแน่นอน.....สำหรับความตั้งใจศึกษาดูงานเชิงแลกเปลี่ยนประสบการณ์  :D :D :D :D :D :D
ผมยังไม่ paperless นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
ยังไม่ key อีกเยอะครับ

ดูจากคะแนน OP/PP บอกถึงการทำงานจริง ๆ ได้เหรอครับ...อย่าไปเชื่อ.....
ที่จริงสู้ปากท่อไม่ได้นะ เกือบ 100% ทุกรายการ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:33:38 AM »
0
ผมแนะนำถ้าการใช้งาน Hosxp , Hosxp_PCU
ต้อง ที่ รพ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 เลยครับ

ช่วงนี้ระบบผมกำลัง แย่เลย กำลังเจอปัญหาหลายอย่าง
และ ได้ไปช่วย รพท.พหล  มาหลังจากดึง 21 แฟ้มได้แค่ 1 วัน ใช้เวลา 12-18 ชั่วโมง
แต่แก้แล้ว ดึงได้ ครั้งละไม่เกิน 5 วัน ต้องรอแก้เรื่องอีกหลายอย่าง
เช่น HW+Network
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:08:06 AM »
0
ผมแนะนำถ้าการใช้งาน Hosxp , Hosxp_PCU
ต้อง ที่ รพ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 เลยครับ

ช่วงนี้ระบบผมกำลัง แย่เลย กำลังเจอปัญหาหลายอย่าง
และ ได้ไปช่วย รพท.พหล  มาหลังจากดึง 21 แฟ้มได้แค่ 1 วัน ใช้เวลา 12-18 ชั่วโมง
แต่แก้แล้ว ดึงได้ ครั้งละไม่เกิน 5 วัน ต้องรอแก้เรื่องอีกหลายอย่าง

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
โยนกันไป โยนกันมา
เอ้า...จขท. เลือกเองละกันครับ
ผมไม่ค่อยอยู่ ร.พ. นะครับ ถ้าจะมาต้องนัดล่วงหน้านาน ๆ ครับ

ปล.เดี๋ยวผมพาไปปากท่อกับบางแพต่อได้นะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ kon_phahol

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:17:42 AM »
0
ขอขอบคุณอาจารย์บอยมากเลยครับที่ให้คำแนะนำ
กร เมืองกาญจน์ เวช'15
ร.พ.พหลพลพยุหเสนา จ.กาญจนบุรี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:24:07 PM »
0

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
โยนกันไป โยนกันมา
เอ้า...จขท. เลือกเองละกันครับ
ผมไม่ค่อยอยู่ ร.พ. นะครับ ถ้าจะมาต้องนัดล่วงหน้านาน ๆ ครับ

ปล.เดี๋ยวผมพาไปปากท่อกับบางแพต่อได้นะครับ

พี่โก้ จะมาดูฟาร์มโคนมที่บางแพ หรือครับ..หรือจะชวนผมไปศึกษาดูงานที่ไหนดี  ต้อง COWBOY แน่ ๆ เลย.. :D :D

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:43:42 PM »
0
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แต่ได้ยินกิติศักดิ์ของ รพ.สมเด็จฯ องค์ที่ 17
ก็เลยว่าจะไปขอศึกษาดูงานที่นี้ในช่วงวันที่ 15 ต.ค.55 ยังไงอยากทราบเบอร์ติดต่อ
ผู้ดูแลระบบหรืออีเมล์ ของ รพ.สมเด็จฯ องค์ที่ 17 หรือส่งข้อมูลเข้าที่เมล์ของผม
hemnee2517@gmail.com แล้วผมจะโทรติดต่อกลับ
เพราะหลังจากศึกษาดูงานเสร็จก็จะพาทีมงานไปพักผ่อนที่ อ.ชะอำ ต่อ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

win 7

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:02:35 PM »
0
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แต่ได้ยินกิติศักดิ์ของ รพ.สมเด็จฯ องค์ที่ 17
ก็เลยว่าจะไปขอศึกษาดูงานที่นี้ในช่วงวันที่ 15 ต.ค.55 ยังไงอยากทราบเบอร์ติดต่อ
ผู้ดูแลระบบหรืออีเมล์ ของ รพ.สมเด็จฯ องค์ที่ 17 หรือส่งข้อมูลเข้าที่เมล์ของผม
hemnee2517@gmail.com แล้วผมจะโทรติดต่อกลับ
เพราะหลังจากศึกษาดูงานเสร็จก็จะพาทีมงานไปพักผ่อนที่ อ.ชะอำ ต่อ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

นั่นเป็นแค่เสียงล่ำลือครับ จริง ๆ ก็มิได้โดดเด่นแต่อย่างใด งานก็ยังลุ่ม ๆ ดอน ๆ ครับ
15/10/55 ผมไม่สามารถรับได้ครับ เพราะลาไว้แล้ว เนื่องจากต้องพาพ่อไป F/U ที่ ร.พ.หัวหินครับ
ถ้าสนใจ ร.พ. อู่ทอง ก็ดีนะครับ อันนี้ของจริง แต่ไม่ค่อยเปิดเผย

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:41:17 AM »
0
นั่นเป็นแค่เสียงล่ำลือครับ จริง ๆ ก็มิได้โดดเด่นแต่อย่างใด งานก็ยังลุ่ม ๆ ดอน ๆ ครับ
15/10/55 ผมไม่สามารถรับได้ครับ เพราะลาไว้แล้ว เนื่องจากต้องพาพ่อไป F/U ที่ ร.พ.หัวหินครับ
ถ้าสนใจ ร.พ. อู่ทอง ก็ดีนะครับ อันนี้ของจริง แต่ไม่ค่อยเปิดเผย

น่าเสียดาย มากๆเลย

ขอขอบคุณอาจารย์บอยมากเลยครับที่ให้คำแนะนำ

เปลี่ยน คำขอบคุณเป็น ขวดๆๆ เมาๆ จะดีมากๆๆเลย

เหมือน ร้อยเอ็ดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 11:51:40 AM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย(แก่งหลวง) »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:36:06 PM »
0
ถึง คุณ udomchok
ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับคำแนะนำ ไม่ทราบว่าผมจะติดต่อทาง รพ.อู่ทองได้อย่างไร
และที่ รพ.อู่ทอง นั้นใช้เป็นระบบ datacenter และทุกรพ.สต. ใช้ Hosxp_pcu ใช้ไหมครับ
ยังไงผมขอเบอร์ติดต่อผู้รับผิดชอบโดยตรงได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

win 7

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 18:14:15 PM »
0
ถึง คุณ udomchok
ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับคำแนะนำ ไม่ทราบว่าผมจะติดต่อทาง รพ.อู่ทองได้อย่างไร
และที่ รพ.อู่ทอง นั้นใช้เป็นระบบ datacenter และทุกรพ.สต. ใช้ Hosxp_pcu ใช้ไหมครับ
ยังไงผมขอเบอร์ติดต่อผู้รับผิดชอบโดยตรงได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ไม่มีเบอร์นะครับ
ลองส่งข้อความส่วนตัวไปหา http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=profile;u=38315 ครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:06:45 PM »
0
ขอบคุณครับ
win 7

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:47:35 AM »
0
คุณ hemmachat ส่ง mail มาที่ e-mail ของ ร.พ. เมื่อวันที่ 9/9/55 ว่าจะขอศึกษาดูงานวันที่ 10 หรือ 11/10/55

แต่ในนี้ถามเมื่อ 10/9/55 ว่าจะมาดูวันที่ 15/10/55 ...ผมตอบไปว่าไม่ว่าง

วันที่ 20/9/55 ผมได้เปิดอ่าน mail ของ ร.พ. จึงทราบว่ามีอีก option คือ 10 หรือ 11
ผมก็ mail กลับไปว่าให้ติตด่อมาที่ e-mail ผมโดยตรง ให้ e-mail พร้อมเบอร์โทร.
และได้โทร.ไปตอนค่ำ ๆ ก็ไม่ได้รับสาย
จนป่านนี้ยังไม่มีการติดต่อกลับมา
 :( :( :( :(

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:49:34 AM »
0
คุณ hemmachat ส่ง mail มาที่ e-mail ของ ร.พ. เมื่อวันที่ 9/9/55 ว่าจะขอศึกษาดูงานวันที่ 10 หรือ 11/10/55

แต่ในนี้ถามเมื่อ 10/9/55 ว่าจะมาดูวันที่ 15/10/55 ...ผมตอบไปว่าไม่ว่าง

วันที่ 20/9/55 ผมได้เปิดอ่าน mail ของ ร.พ. จึงทราบว่ามีอีก option คือ 10 หรือ 11
ผมก็ mail กลับไปว่าให้ติตด่อมาที่ e-mail ผมโดยตรง ให้ e-mail พร้อมเบอร์โทร.
และได้โทร.ไปตอนค่ำ ๆ ก็ไม่ได้รับสาย
จนป่านนี้ยังไม่มีการติดต่อกลับมา
 :( :( :( :(

10-11  ต.ค.  55 พี่โก้มีนัดที่คาวบอย...ไม่ใช่หรือครับ... ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:50:28 AM »
0
10-11  ต.ค.  55 พี่โก้มีนัดที่คาวบอย...ไม่ใช่หรือครับ... ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
จัดมา  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nattha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 11:58:23 AM »
0
เอาบ๊อนมันม่วนๆเด้ออ้าย
ณัฐพล กองเกิด  เจ้าพนักงานสาธารณสุขชุมชน
Hosxp_PCU  รพ.สต.บ้านโนนสาวเอ้ ตำบลนาเพียง อำเภอชุมแพ
dell STAR TREK  XPS  L401x
- CPU Intel Core i7-740QM (1.73 GHz, 6 MB L3 Cache, up to 2.93 GHz)
- Chipset    Mobile Intel HM57 Express Chipset
- nVidia GeForce GT 425M (2GB GDDR3)  
- 14 inch WXGA (1366x768) LED
- Memory    8 GB DDR3 1333
- Hard Disk 500 GB 7200 RPM
- Windowns 7 Ultimate 64Bit
- kaspersky internet security 2012 license.