ผู้เขียน หัวข้อ: -Errorส่งออก 18 แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะในช่วง  (อ่าน 4674 ครั้ง)

ออฟไลน์ u2th

• Full Member
  • Respect: 0
-Errorส่งออก 18 แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะในช่วง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 00:02:17 AM »
0
-HOSxP_PCU 3.53.11.16

-Errorส่งออก 18 แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะในช่วง

ผม ตรวจสอบ การส่ง 18 แฟ้ม ด้วย OP-PP 2554

ผล ปรากฏว่า แฟ้ม Person ผ่านเพียง ร้อยละ 24 มี Error ประชากรไม่เชื่อมโยงกับบริการ

ได้ข้อ อธิบายว่า - แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะที่ person.dateupdate อยู่ในวันที่ส่ง/ช่วงวันที่ที่ส่ง ผนวกกับ (INTERSECT) ที่มีรายการส่งออกในแฟ้ม service, women, chronic, mch, pp, death, card เท่านั้น

แต่ โปรแกรม ส่งออกไปทั้งหมด คือมีประชากร 4,539 คน ก็ส่งออกไปทั่ง หมด ที่เหลือที่ไม่ได้รับบริการในช่วง มี76%จึงไม่ผ่าน PE9200

ผมเข้าใจถูกไหมครับ อาจารย์ทุกท่าน

ผมติกถูกส่งออก แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะในช่วง แล้วนะครับ

มันก็น่าจะส่งออกสัก 1,000 +

ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะครับ
Mathee  Yothatul
Nongravaing Healthstation
Amp Phayakaphumpisai
Provis Mahasarakham
mail : mathe.yo@gmail.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: -Errorส่งออก 18 แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะในช่วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 00:07:33 AM »
0
ผมว่าใช้ได้นะกับหน่วยงานระดับ สถานีอนามัย  เพราะส่งจริง ผ่าน provis จังหวัด  ที่เหลือเป็นหน้าที่จังหวัดกะ สนย. ตัดข้อมูลส่ง สปสช. อีกที่  error แค่ pre audit ครับ...ไม่น่ากังวลมากนัก   :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ u2th

• Full Member
  • Respect: 0
Re: -Errorส่งออก 18 แฟ้ม person จะส่งออกเฉพาะในช่วง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 00:27:16 AM »
0
ขอบคุณครับ

พอจะทราบบ้างแล้ว ครับ จาก comment

ความคิดผมนะครับ การส่งข้อมูลของ PCUรจะส่งให้ 2 หน่วยงานครับ คือ สปสช กับ สนย ครับ แต่ สปสช.มีเงื่อนไขว่าจะขอเฉพาะข้อมูลประชากรที่มารับบริการใน้เดือนนั้นๆ  แต่ทาง สนย.มีเงือนไขว่าจะข้อข้อมูลประชากรทั้งหมด  ดังนั้น Hosxp_PCU จึงจะต้องม่งข้อมูลออกมาทั้งหมด เพื่อให้ครอบคลุมทั้ง 2 เงื่อนไขครับ  ทั้งนี้เมื่อ PCU  ส่งข้อมูลมาที่ สสจ.แล้ว สสจ.จะรวบรวมขอมูลเป็นภาพจังหวัด โดยโปรแกรม Provis แล้ว ทาง สนย กับทาง สปสช จะาดึงข้อมูลไปเอง ตามเงื่อนไขที่กล่าวมาครับ   ทั้งนี้หากท่านใช้โปรแกรมตรวจสอบ OP/PP ปี 54 ซึ่งเป็ของ สปสช. ก็จะตรวจตามเงื่อนไขของ สปสช.ครับ โดยข้อมูลใน person service diag ต้องสัมพันธ์กัน  ลองดูจำนวนของข้อมูลที่ผ่านแล้วไปเที่ยบกับข้อมูลในแฟ้ม service  ถ้ามีข้อมูลใกล้เคียงกันถือว่าใช้ได้ครับ  เนื่องจากบางคนอาจมารับบริการมากกว่า 1 ครั้ง   แต่จะน้อยกวาจำนวนประชากรที่ผ่านการตรวจสอบแล้วไม่ได้ครับ

แต่ มันก็ทำให้เกิดข้อข้องใจ กันเยอะ เนอะ  ตาม กระทู้ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=18346.0

มันยิ่ง ดูยากอยู่ ว่า Error ข้อมูลไม่ครบ จริงๆ หรือ ว่า ไม่ได้ความสัมพันธ์  ต่างก็ กลัวว่าส่งงานไปมากจะผ่านน้อยครับ ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 16:16:28 PM โดย u2th »
Mathee  Yothatul
Nongravaing Healthstation
Amp Phayakaphumpisai
Provis Mahasarakham
mail : mathe.yo@gmail.com