ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการดูประวัติการรักษาจาก PATIENT EMR  (อ่าน 4756 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
เรื่องการดูประวัติการรักษาจาก PATIENT EMR
« เมื่อ: มกราคม 14, 2007, 05:20:33 AM »
0
 เรียน อ.ชัยพร

เนื่องจากขณะนี้ที่รพ.หลวงพ่อเปิ่น ได้ลองเริ่มระบบ paperless ซึ่งต้องอาศัย  PATIENT EMR ช่วยในการตรวจรักษาเป็นหลักครับ อยากจะเสนอแนะเรื่อง ปุ่ม การดูประวัติ ที่สามารถ link ไปยัง PATIENT EMR ได้ในเมนูของระบบห้องตรวจแพทย์ ER ห้องยา  NURSE STATION ห้องทันตกรรม เป้นต้น ซึ่งในเวอร์ชั่นล่าสุด hosxp 3.50.1.5  โปรแกรมจะ link ไปยัง we b frame work( ซึ่งไม่ค่อยเสถียรนักเวลาเรียกใช้งานบ่อยๆ :o)
จึงอยากให้ ปุ่ม การดูประวัติ ของทุกเมนูสามารถที่จะ  link ไปยัง PATIENT EMR ได้เลยครับ
ขอบคุณครับ
นาจ
เพิ่มเติมนะครับ จากน้องๆที่ ER LAB อยากให้มีเสียงแจ้งเตือนเหมือนกับระบบ admit ครับ
 (ส่วนนี้แล้วแต่ อ.ชัยพร จะพิจารณาและเมตตา ;D)
Yindee And Tan

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
Re: เรื่องการดูประวัติการรักษาจาก PATIENT EMR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2007, 22:33:07 PM »
0
ใน version เดิม(V.2......) มีปุ่ม "ประวัติ" หรือไม่ก็ "full view" ในเกือบทุกระบบงาน ซึ่งก็ค่อนข้างจะสะดวกในการใช้งานดี ถ้าจะให้ดีอย่าง อ.นาจว่า ผมว่าน่าจะเพิ่มเติมในส่วนของรูปผู้ป่วยในทุกระบบงาน แล้วสามารถคลิ๊กขวาตรงรูปสามารถ link ไป patient EMR ได้เลย(หากระบบงานไหนไม่มีรูปก็ให้คลิ๊กขวาตรงชื่อผู้ป่วยเลยก็ได้) และให้เพิ่มเครื่องมือ patient EMR ไว้บน tool bar อีกอันก็ได้เพื่อเป็นช่องทางในการเลือกใช้งานได้อีกวิธีหนึ่งก็ดีเหมือนกัน เพราะ patient EMR  เป็นเมนูที่ใช้บ่อยและใช้เกือบทุกสถานีครับ
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องการดูประวัติการรักษาจาก PATIENT EMR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2007, 06:58:02 AM »
0
สำหรับผมอยากใช้แบบนี้ครับ อนาคต ก็ได้ครับ
คือ 

กด  F12  ที่ห้องไหนก็ตาม ก็จะแสดง  patient  EMR  ของคนนั้นขึ้นมาเลย

ถ้าไม่มี HN ให้คนก็แสดงเมนู ให้ค้นหาคนไข้  แบบส่งตรวจเลยครับ