ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ระบบแจ้งเตือน line notify ใน HOSxP XE  (อ่าน 12385 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
การใช้ระบบแจ้งเตือน line notify ใน HOSxP XE
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 11:27:39 AM »
จริงๆ function นี้มีมาได้สักพักแล้วครับ แต่ผมหากระทู้แนะนำวิธีใช้ไม่เจอ ก็เลยมาเขียนเอาไว้ใหม่ครับ

เมื่อหลายปีที่แล้วเวลาจะเขียนโปรแกรมส่ง Message ไปยัง line application ต้องใช้ python script มาช่วย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องแล้วครับ เพราะ line มี open api ที่รองรับการส่งข้อความจาก application ไปยัง chat ของ line ได้โดยตรง ใน HOSxP XE นั้นรองรับการส่งข้อความแจ้งเตือนไปยัง line ในหลายๆ Module ครับ ได้แก่

1. System Setting Change : สำหรับรองรับการส่งข้อความแจ้งเตือนหากมีผู้มาแก้ไข System Setting ในระบบ
2. แจ้งเตือนเมื่อมีผู้แก้ไข Lookup Table ของระบบ (ข้อมูลสิทธิการรักษา / แผนก / ยา / ฯลฯ)
3. แจ้งเตือน เมื่อมีผู้ส่งออกข้อมูล 43 แฟ้ม (eClaim , ฯลฯ)
4. แจ้งเตือนเมื่อมีการรายงานผลทางระบาดวิทยา
5. แจ้งเตือนเมื่อมีการสั่งใช้ยาที่กำหนด
6. แจ้งเตือนเมื่อมีการ Login เข้าระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2018, 11:52:01 AM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: การใช้ระบบแจ้งเตือน line notify ใน HOSxP XE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 11:34:10 AM »
0
ก่อนจะใช้งานระบบแจ้งเตือนได้ เราต้องทำการขอ Token จาก ระบบ Line Notify ก่อนครับ สามารถขอ Token ได้ที่

https://notify-bot.line.me/en/

กดปุ่ม Login แล้วใส่รหัส Login ของ Line ครับ

[ Guests cannot view attachments ]

เมื่อ Login เสร็จแล้วให้คลิกที่ My Page ตรงมุมบนขวาของหน้าครับ

[ Guests cannot view attachments ]

เลื่อนไปที่ด้านล่างของหน้าจอ กดปุ่ม Generate Token

ตั้งชื่อ Notify และเลือกกลุ่มที่ต้องการให้ส่งข้อความไปหา (ระบุได้แค่กลุ่มเดียว) แล้วกดปุ่ม Generate Token

ก็จะได้ รหัส Token มา Copy เอาไว้ในที่ปลอดภัย เพราะหน้านี้จะแสดงแค่ครั้งเดียว

หมายเหตุ : ในกลุ่มที่จะได้รับข้อความต้องเชิญ Line Notify เข้ากลุ่มด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2018, 12:31:43 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: การใช้ระบบแจ้งเตือน line notify ใน HOSxP XE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 11:50:22 AM »
0
ต่อไปก็จะเป็นการนำ Token ไปใช้ในการแจ้งเตือนครับ

จุดแรกที่กำหนดได้อยู่ใน System Setting

จุดที่สอง คือการแจ้งเตือนการสั่งใช้ยา จะอยู่ที่ข้อมูลยาครับ

จุดที่สาม คือการแจ้งเตือนเมื่อมีการ Login เข้าระบบ จะกำหนดได้ที่หน้าจอ User Preferences

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2018, 11:53:24 AM โดย manoi »

ออฟไลน์ nao

• Full Member
  • Respect: +4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 15:11:41 PM »
0
อาจารย์ค่ะ ในส่วนของระบาด ต้องตั้งค่าเพิ่มเติมส่วนไหนไหมค่ะ
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 17:25:34 PM »
อาจารย์ค่ะ ในส่วนของระบาด ต้องตั้งค่าเพิ่มเติมส่วนไหนไหมค่ะ
ขอ token มาใส่ได้เลยครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ nao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 09:53:15 AM »
0
ขอ token มาใส่ได้เลยครับ

ขอบคุณค่ะอาจารย์โก้ ^^
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ nao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:47:34 AM »
0
อาจารย์ค่ะหนูถามเกี่ยวกับระบบของ ระบาดวิทยา  ระบบจะแจ้งเตือนตอนไหนค่ะ ระหว่าง การให้รหัสโรค หรือการบันทึกรหัส506 พอดีลองแล้วไม่เด้งเตือน จึงไม่แน่ใจว่าต้องไปตั้งค่าตรงไหนอีกหรือไม่ค่ะ

ออฟไลน์ Call Center

• การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญและกำลังใจสำหรับเรา
  • Respect: +172
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 18:11:24 PM »
การแจ้งเตือนของระบบงานระบาด จะเตือนเมื่อหน่วยระบบของรพ. ทำการบันทึกข้อมูลหรือ approve ข้อมูลของโรคระบาดที่ผู้ป่วยเป็นให้สมบูรณ์ พร้อมสำหรับการส่งออกข้อมูลแล้ว
โดยจะบันทึกข้อมูลที่หน้าระบบงานผู้ป่วยนอก > EPIDEM > คลิกปุ่ม "ค้นหาข้อมูล" เพื่อทำการค้นหารายชื่อผู้ป่วยที่ได้รับผลวินิจฉัยว่าเป็นโรคระบาดมาทำการ Approve ข้อมูล
หลังจากที่ดับเบิ้ลคลิกเลือกรายชื่อผู้ป่วยคนที่ต้องการนำมา Approve ข้อมูลแล้ว จะปรากฏหน้าจอให้กรอกข้อมูลให้สมบูรณ์พร้อมสำหรับการส่งออก จากนั้นให้ทำการบันทึกข้อมูล
เมื่อระบบทำการบันทึกข้อมูลแล้ว ก็จะทำการส่งข้อความแจ้งเตือนไปยังไลน์(LINE Notify)ที่กำหนดเอาไว้ ดังภาพ

สุวิมล มารศรี
BMS-Call Center
BMS Call Center โทร. 02-427-9991 กด 1
E-Mail : callcenter@bms-hosxp.com
           bms.callcenter9@gmail.com
http://www.facebook.com/bmshosxp/
;) :D การกด "Vote" ของพี่ๆจะเป็นขวัญกำลังใจสำหรับเรา ;) :D

ออฟไลน์ nao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2018, 12:15:17 PM »
0
ขอบคุณค่ะ
ขอบทดสอบเลยค่ะ

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:59:39 AM »
ช่วยทำในV3 ด้วยได้ไหมครับ อ.ชัยพร
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ B.nattha

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 14:07:32 PM »
0
ช่วยทำในV3 ด้วยได้ไหมครับ อ.ชัยพร
ใช่ครับอาจารย์ อยากให้มีใช้ใน V 3 ด้วยจังครับ
สวิตตา ชมทอง
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน
รพช.ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี
Server Master Acer AT350 Series Ram 16 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.27-28
Server Slave Dell PowerEdge T20 Ram 12 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.35-33

ออฟไลน์ wauy

• Respect: +3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 12:02:34 PM »
0
ใช่ครับอาจารย์ อยากให้มีใน Hosxp V.3 ครับ
รพช.รัตนบุรี
จ.สุรินทร์  ขึ้นระบบ 5 มีนาคม 2549
ทีม อ.อ็อด,อ.สุชัย ,อ.บอย ไพรัตน์ และทีม BMS

ออฟไลน์ tonoromsri

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 10:27:03 AM »
0
แจ้งเตือนเมื่อมีการรายงานผลทางระบาดวิทยา ผมลองแล้วดีมากเลยครับแต่พื้นที่อยากให้มีเพิ่ม ที่อยู่ และผลแลป เติมตามภาพได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ teevee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 15:52:12 PM »
0
ผมลองใช้ดูแล้วใช้งานได้ดีครับ แต่ในส่วนของการแจ้งเตือนของระบบงานระบาดวิทยา คุณหมออยากได้แจ้งเตือนตอนที่ diag โรคเลย ไม่ต้องรอเตือนที่ทำการบันทึกข้อมูลหรือ approve ข้อมูลของโรคระบาดที่ผู้ป่วยเป็นให้สมบูรณ์แล้วครับ สามารถเพิ่มให้อีกสักช่องทางหนึ่งได้ไหมครับ ขอบพระคุณครับ
Pai Hospital Maehongson Thailand
HOSxP XE4 : Start 04-06-2559
Current Version : XE4.0:4.63.2.6 
Server:CentOS Linux release 7.2.1511 (Core)
Client:123 station
DB:10.1.13-MariaDB MariaDB Server

ออฟไลน์ PharmBSH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 01:12:56 AM »
0
แจ้งเตือนการสั่งใช้ยา มีการเตือนซ้ำไม่ทราบว่าต้อง Set ค่าอย่างไรไม่ให้แจ้งรายการเดิมซ้ำ