ผู้เขียน หัวข้อ: แนวข้อสอบ พนักงานข้าราชการ ความรู้ความสามารถทั่วไป ออกเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ  (อ่าน 29694 ครั้ง)

ออฟไลน์ classical

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเชียรใหญ่
โรงพยาบาลได้ตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์ 1 ตำแหน่ง

โดย   จังหวัด จะเปิดสอบ

ครั้ง ที่ 1  สอบข้อเขียน  เกี่ยวกับ  ความรู้ความสามารถทั่วไป และ ความรู้ความสามารถเฉพาะตำแหน่ง

ครั้งที่ 2 สอบสัมภาษณ์

อยากทราบแนวข้อสอบ    ความรู้ความสามารถทั่วไป และ ความรู้ความสามารถเฉพาะตำแหน่ง

รบกวน พี่ ๆ ที่ผ่านสนามสอบมาแล้ว และ กำลังจะลงสนามสอบด้วยครับ

สู้เขา ทาเคชิ
รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

ออฟไลน์ asawincyber

• Hero Member
  • สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
ขึ้นอยู่แต่ละทีครับ ไม่น่าจะเหมือนกัน ของผมสอบข้อเขียนทั่วไป ไปดูเรื่อง input output  ระบบสารสนเทศ แบ่งออกเป็นกี่ประเภท อะไรประมาณนี้ สอบปฎิบัติ ของผมสอบ word excel power point พิมพ์ๆๆๆๆ   
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ขึ้นอยู่แต่ละทีครับ ไม่น่าจะเหมือนกัน ของผมสอบข้อเขียนทั่วไป ไปดูเรื่อง input output  ระบบสารสนเทศ แบ่งออกเป็นกี่ประเภท อะไรประมาณนี้ สอบปฎิบัติ ของผมสอบ word excel power point พิมพ์ๆๆๆๆ   

ต้องดูที่ชื่อตำแหน่งด้วยครับ..ถ้าอ้างอิง กพร.  ก็จะยากไปหน่อย..แต่ถ้าเอาใช้งานจริง..ก็แล้วแต่กำหนดแนวข้อสอบ ว่าจะเน้น  graphic app  หรือ  DBMS หรือ  iNTERNET+NETWORK
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net

ต้องดูที่ชื่อตำแหน่งด้วยครับ..ถ้าอ้างอิง กพร.  ก็จะยากไปหน่อย..แต่ถ้าเอาใช้งานจริง..ก็แล้วแต่กำหนดแนวข้อสอบ ว่าจะเน้น  graphic app  หรือ  DBMS หรือ  iNTERNET+NETWORK
สสจ.บางแห่ง graphic app  หรือ  DBMS หรือ  iNTERNET+NETWORK ยังไม่รู้จักเลยครับ... ว่าคืออะไร
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ Gusbel724

• Sr. Member
ของที่โรงพยาบาล  จะสอบภาก ความรู้ทั่วไป
ภาค ข ก้อจะเป็น ประกอบเครื่อง  1 เครื่อง แกะวางหมด
           และก้อสอบข้อเขียน เฉพาะทาง เช่น การติดตั้งระบบ แลน  การใช้งานผ่าน วงแลน
           การใช้ linux  คำสั่ง  SQl เบื้องต้น ตามที่โจทย์ กำหนด
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ที่ ร.พ. เพิ่งสอบไปครับ
ผมออกข้อสอบเอง ว่าจะเอามาเผยน่าน...แต่ กรรมการไม่ยอมให้เผยครับ ผมเลยเอามาให้พวกเราทำกันไม่ได้
ผมออกครอบคลุมที่ นวก. ควรรู้ Hardware, Software, Network, Database และ ความรู้ที่เกี่ยวกับ IT
จริง ๆ ขึ้นกับผผู้ออกข้อสอบนะครับ

ของผมเด็ก ๆ ทำไม่ได้ ผมว่าออกไม่ยากนะ แต่ได้สูงสุดเกินครึ่งนิดเดียว
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ถ้าไม่ติดเผยน่านนี่สงสัย.....แต่ไม่ยากจริงหรือเปล่าป๋าโก้ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ที่ ร.พ. เพิ่งสอบไปครับ
ผมออกข้อสอบเอง ว่าจะเอามาเผยน่าน...แต่ กรรมการไม่ยอมให้เผยครับ ผมเลยเอามาให้พวกเราทำกันไม่ได้
ผมออกครอบคลุมที่ นวก. ควรรู้ Hardware, Software, Network, Database และ ความรู้ที่เกี่ยวกับ IT
จริง ๆ ขึ้นกับผผู้ออกข้อสอบนะครับ

ของผมเด็ก ๆ ทำไม่ได้ ผมว่าออกไม่ยากนะ แต่ได้สูงสุดเกินครึ่งนิดเดียว

แต่พวกเรายังเป็นเด็ก...กันอยู่เลยครับ....เผยน่านไม่ได้...ก็เผยแพร่...โดยผู้ไม่ประสงค์ออกนามแทนครับ..เข้ารหัส MD5 ไปด้วยก์ได้..ว่าไม่ทราบแหล่งที่มา... ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
แต่ไม่ยากจริงหรือเปล่าป๋าโก้ ;D ;D ;D
ผมถามสิ่งที่คน IT ต้องรู้ครับ

แต่พวกเรายังเป็นเด็ก...กันอยู่เลยครับ....เผยน่านไม่ได้...ก็เผยแพร่...โดยผู้ไม่ประสงค์ออกนามแทนครับ..เข้ารหัส MD5 ไปด้วยก์ได้..ว่าไม่ทราบแหล่งที่มา... ;D ;D ;D
ว่าจะ..อยู่เหมือนกัน แต่เกรงใจกรรมการท่านอื่น เดี๋ยวให้ประกาศผลก่อน...
ตอนนี้ต้องออกข้อสอบใหม่อีกชุด เพราะไม่มีใครสอบผ่านเลย  :( :( :(
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ smrmpo

• https://pkchos.com
อยากได้ข้อสอบเหมือนกัน ครับ ผม รับสมัครไปสองรอบแล้ว ออก ไปสองรอบแล้ว ยังไม่ได้ คน เลย ไม่รู้จะยากเกินไปหรือเปล่าครับ

กำลังจะเปิด ใหม่ รอบที่ สาม ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะออก แบบไหนอีก

อาจารย์ท่านไหน มีข้อสอบ รบกวน เสนอมาให้หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ขอเป็น  แนวทางจากหนังสือ ก็ยังดีครับ
เช่น  หนังสือ ติดตั้ง และ บริหาร  Linux   Web Hosting ใช้งานในองค์กร
ของ อาณัติ  รัตนถิรกุล

สู้เขา   อีกสักยก  ทาเคชิ
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

เหอ เหอ ขอบคุณครับ

ว่าแต่ มีใครสนใจมา อยู่ โรงพยาบาล ประโคนชัย หรือเปล่าครับ

เหอ เหอ หาคน ใน board นี่แหละ มีแต่คนเก่ง ๆ

(เงินเดือน 8400) นะครับ
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
  • Respect: +1
ให้คนที่จะมาสอบ  ออกข้อสอบเอง แล้วตอบเองเลย กำหนด ตัวแปร ที่จะกล่าวถึง เรื่อง Hardware, Software, social Network, Database และ ออกปฏิบัติการเช่น  ปะฉะดะ เจ้าหน้าที่ อิอิ

ให้คนที่เข้ามาสอบ  คิดเองว่าจะ ออกข้อสอบแนวอย่างไร  แนว Create  ดีนะ  อิอิ 
ออกข้อสอบเอง  ตอบเอง  แต่ว่าให้เรา ตรวจสอบ 
อาจได้หลายอย่าง เช่น  ความคิดที่จะพัฒนา ของ นวก ที่รับมาใหม่  ใคร Create  ได้มาก เข้าประเด็นกว่า รับเลย
ให้ 100 เต็ม  อิอิ ประเมินผ่าน knowledge thinking  คริๆ 

V   V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ให้คนที่จะมาสอบ  ออกข้อสอบเอง แล้วตอบเองเลย กำหนด ตัวแปร ที่จะกล่าวถึง เรื่อง Hardware, Software, social Network, Database และ ออกปฏิบัติการเช่น  ปะฉะดะ เจ้าหน้าที่ อิอิ

ให้คนที่เข้ามาสอบ  คิดเองว่าจะ ออกข้อสอบแนวอย่างไร  แนว Create  ดีนะ  อิอิ 
ออกข้อสอบเอง  ตอบเอง  แต่ว่าให้เรา ตรวจสอบ 
อาจได้หลายอย่าง เช่น  ความคิดที่จะพัฒนา ของ นวก ที่รับมาใหม่  ใคร Create  ได้มาก เข้าประเด็นกว่า รับเลย
ให้ 100 เต็ม  อิอิ ประเมินผ่าน knowledge thinking  คริๆ 

V   V"

ออกแนวขี้เกียจไปหรือเปล่าครับ เหอ เหอ

V   V"
แล้วจะตรวจกันอย่างไร เกณฑ์ให้คะแนนอย่างไร ยากนะครับ

• naydekdee

ออกแนวขี้เกียจไปหรือเปล่าครับ เหอ เหอ

แหม่ะๆ  ไม่หรอกคับ ผมเป็นเด็ก ยุกใหม่ ไม่ยากให้อ่านเขียนตามหนังสือ เป็นความรู้ กรอบแคบๆ  มันอึดอัน ไม่อิสระ
อยากให้คิดแบบอิสระ  กว้างๆ
แต่อาจารย์ที่สอนวิศวะ อะไรอ่ะที่เก่งๆ  ที่ออกแนวความคิดนี้อ่ะคับ ผมว่า เขาเก่งดี ผมเลยคิดว่าน่าจะดีหากทำได้ หรือว่าคิดจะทำ  
ไม่จำเป็นต้องตอบ  ก  ข   ค   ง  จ   หรอกคับ  อาจจะให้กระดาษ A4 ให้เขาคิดเอง เขาอาจจะสอนเราด้วยซ้ำไป  
ในเนื้อหาที่เราไม่รู้ สึกตัวว่าเราเคยได้เรียนรู้มาแล้ว   ^  ^

V  V"
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

• naydekdee
แนวคิดผม นะ 
เกณฑ์ การให้คะแนน น่าจะอยู่ที่ว่า
-  เนื้อหาครอบคลุ่มที่จะแก้ไขปัญหาของเราที่จะแก้ไขปัญหาให้เราหรือป่าว
-  การเข้าใจในการประยุกต์ใช้ความรู้ที่เขามีให้กับเนื้องานที่มีภายในโรงพยาบาลมากน้อยแค่ไหน (เขาอาจจะยกตัวอย่างปัญหาพร้อมแนวคิดที่จะแก้ไข)
-  วิธีที่จะปฏิบัติกะคอมพิวเตอร์  การดูแล  บำรุงและรักษา 
-   การดูแลระบบ social network ให้ใช้งานได้ตลอดและพัฒนาให้ใช้ได้ง่ายปลอดภัย 
-   ระบบบริการไม่ล่ม  คือดูแลเป็น
-  เขียน  sql  ได้
-  เป็นคนที่กระตือรือร้นที่จะพัฒนา และแก้ไขปัญหา  ไม่ดองงาน  เหมือนใครๆๆ บางคน  ^  ^ (on board)

เบื้องต้นนะ  อิอิ   อันนี้คิดเอง  หากใครจะสานต่อและพัฒนาต่อไป บอกด้วยจะได้ไปดูแบบอย่าง   *   *"
แค่คิดเล่นๆ  นะ  ตามหลักการแล้วน่าจะไม่ได้ 
V  V"

ออฟไลน์ ZemaplUS2

เจ้าของกระทู้ ช่วยลงรายละเอียดการรับสมัครด้วยครับ เผื่อท่านอื่นๆ สนใจ ในจังหวัดใกล้เคียง
Mainserver IBM 3100
Slave  PC ร้ายๆ ตัวหนึ่ง

เจ้าของกระทู้ ช่วยลงรายละเอียดการรับสมัครด้วยครับ เผื่อท่านอื่นๆ สนใจ ในจังหวัดใกล้เคียง

สำหรับ ติดตามข่าวการรับสมัคร http://hr.moph.go.th/person/indexjobs.htm

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ทุกท่าน ที่ช่วยๆ กัน แนะนำ
RAM  24 GB
RAM  10 GB

ออฟไลน์ nao

• Respect: +4
ภายในจังหวัดเค้าไม่มองกันก่อนเหรอคะ   การสอบไม่น่ากลัวหรอกคะ ทำเท่าที่เรารู้  กลัวแต่เส้นนี่แหละคะสำคัญ    แต่ยังงัยก็สู้ๆนะคะ    เพราะแต่ละที่ ความต้องการไม่เหมือนกันคะ ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

ออฟไลน์ boomjang400d

• Newbie
  • *

V   V"

เห็นด้วยครับ
อาทิตย์  อินมา นวก.คอมพิวเตอร์
adมึน รพ.กงไกรลาศ

Tel. 084-5054786, 088-5452907
Email : boomjang@hotmail.com

Server :  IBM X3500 Xeon4Core 2.2 GHz RAM 2G HDD SCSI 146Gb*3, RIAD5, HosXP 3.52.6.4 MySQL 5.1.35 On CentOS-5.3 64-bit
Client  : WindowsXP Pro SP3  40 station
          : Window7 Pro 5 station
-----------------------------------------------------------
"พกหัวใจ  แล้วเดินทางไปที่สุดขอบฝัน"

• naydekdee
ภายในจังหวัดเค้าไม่มองกันก่อนเหรอคะ   การสอบไม่น่ากลัวหรอกคะ ทำเท่าที่เรารู้  กลัวแต่เส้นนี่แหละคะสำคัญ    แต่ยังงัยก็สู้ๆนะคะ    เพราะแต่ละที่ ความต้องการไม่เหมือนกันคะ ;D

แต่ยังไงหากสงสัย ก็สามารถตรวจสอบได้เมื่อผู้สมัครเห็นว่าไม่ได้รับความยุติธรรมคับ  ทางคณะกรรมการทุกที่ 
น่าจะเหมือนกันคับ อ้างอิงจากผลสอบภาดความรู้  และภาดปฏิบัติ มีผลการสอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว เป็นระบบขั้นตอน
สามารถตรวจสอบได้จริง  คับ 

ขอเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบตรวจสอบผล การสอบย้อนหลังทั้งคะแนน และ ชุดข้อสอบของตนเองหากท่านที่สอบสงสัยคับ   

เท่าที่เคยเกี่ยวข้องมาไม่ค่อยมีคนกล้าที่จะมาขอดูผลสอบตนเอง  ต้องกล้าแสดงออกกันหน่อย ผลประโยชน์ของตัวเอง หากไม่แน่ใจ ขอคฯะกรรมการดูเลย

ผม สนับสนุน  คับ 

V  V"

ออฟไลน์ Life Freedom

• Newbie
  • *
ลักษณะงานเกี่ยวกับการศึกษา วิเคราะห์ กำหนดคุณลักษณะของเครื่อง จัดระบบติดตั้ง เชื่อมโยงระบบเครื่องคอมพิวเตอร์ ศึกษา วิเคราะห์ ออกแบบเกี่ยวกับชุดคำสั่งระบบ ชุดคำสั่งประยุกต์ และคู่มือการใช้คำสั่งต่างๆ จัดและบริหารระบบสารสนเทศ รวมทั้งการดำเนินการเกี่ยวกับการกระทำผิดทางคอมพิวเตอร์ ให้คำปรึกษาแนะนำ และอบรมเกี่ยวกับวิทยาการคอมพิวเตอร์ในด้านต่างๆ ให้แก่หน่วยงานและบุคคลค่ะ   พอจะช่วยแนะนำแนวข้อสอบให้หนูบ้างได้ไหมคะ