ผู้เขียน หัวข้อ: จะขึ้นระบบอย่างไรดี (สำหรับสถานีอนามัย)  (อ่าน 9600 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerapun_top

• Sr. Member
  • คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
  • Respect: +1
จะขึ้นระบบอย่างไรดี (สำหรับสถานีอนามัย)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 15:11:10 PM »
0
เรียนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
     ผมพึ่งจะขึ้นระบบ hosxp_pcu ให้กับทาง สอ. 13 แห่ง  โดยใช้ตารางบางตาราง จาก Hosxp ของทางโรงพยาบาล  เช่น  pttype  drugitems  แต่พบว่า ตารางที่ใส่ไปนั้นไม่ครบถ้วน  ข้อมูลเลยเชื่อมกันผิดเพี้ยน หลังจากที่หาความรู้จากในกระทู้ต่างๆ  และจากการที่ลองแกะตาราง และแต่ละฟิลล์  ก็รู้สึกว่าจะไม่ไหว  จึงอยากสอบถามว่า

1.สามารถนำฐานข้อมูลของรพ. hosxp มาเป็นตัวset up ระบบได้ไหม  โดยการ restore ฐานข้อมูลเข้าไปใน hosxp_pcu  แล้ว import ข้อมูลจากฐาน HCIS ของแต่ละสอ.เข้ามา  พบว่า  มีข้อมูลของรพ.บางส่วน ค้างอยู่ในระบบ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งข้อมูล patient ovst และอื่นๆที่ไม่รู้ 

2.หรือนำเข้าตารางของโรงพยาบาลเฉพาะบางตาราง  แล้วต้องใช้ตารางไหนบ้าง ข้อมูลถึงจะสมบูรณ์

3.หรือที่ได้อ่านมามีหลายท่านบอกว่าให้ลงhosxp ร่วมกับ hosxp_pcu ใช้ร่วมกัน  ต้องลงตัวไหนเป็นตัว sever ตัวไหน เป็น client   แล้วใช้ร่วมกันอย่างไร

4.จะหาตารางในฐานข้อมูลได้ที่ไหนครับ  จะได้รู้ว่าแต่ละตารางเชื่อมความสัมพันธ์กันอย่างไร  แต่ละฟิลล์เชื่อมกับอะไร  จะได้แก้ปัญหาได้ถูก  เห็นมีอ.อ๊อด (usr doramon)  โพสต์ไว้เป็น ไฟล์ pdf  (หน้า 22) มีเป็นบางส่วน  อยากจะดูทั้งหมดหาได้จากที่ไหนครับ

รบกวนด้วยครับ  เพราะว่าตอนนี้เพิ่งเริ่มใช้  ยังไม่มีความรู้เลย
ลืมบอกไป hosxp ขึ้นระบบเมื่อปี 2552   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 16:53:49 PM โดย musachi_t »
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ chk

• Hero Member
  • Respect: +2
Re: จะขึ้นระบบอย่างไรดี (สำหรับสถานีอนามัย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 15:39:52 PM »
0
 8)  น่าจะนำเข้าจากฐานข้อมูลของแต่ละที่น่าจะดีกว่า   ;D

;D  หากนำเข้าจากฐาน ของ รพ.  visit เก่าของแต่ละ  สอ. จะไม่แสดงนะขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

Re: จะขึ้นระบบอย่างไรดี (สำหรับสถานีอนามัย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 16:56:38 PM »
0
ขอบคุณครับ  คือที่ต้องการนำตารางของรพ hosxp ไปลงใน hosxp_pcu  เพื่อให้ยา สิทธิ หัตถการ และอื่นๆ  เป็นไปในแนวทางเดียวกันน่ะครับ  แต่พอนำเข้าไป  คงจะนำไปไม่ครบถ้วน  มันเลยเชื่อมความสัมพันธ์กันผิด
เช่น ยา paracetamol กลายเป็น  ค่ายาและสารน้ำ  จริงๆน่าจะเป็น ยากลับบ้าน  :o
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:24:30 PM »
0
up ;D :D

ออฟไลน์ kic_kok

• Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:55:11 PM »
0
ขอบคุณครับ  คือที่ต้องการนำตารางของรพ hosxp ไปลงใน hosxp_pcu  เพื่อให้ยา สิทธิ หัตถการ และอื่นๆ  เป็นไปในแนวทางเดียวกันน่ะครับ  แต่พอนำเข้าไป  คงจะนำไปไม่ครบถ้วน  มันเลยเชื่อมความสัมพันธ์กันผิด
เช่น ยา paracetamol กลายเป็น  ค่ายาและสารน้ำ  จริงๆน่าจะเป็น ยากลับบ้าน  :o
[/color]

เอาตามความเข้าใจของผมนะ การที่จะใช้ตารางของโรงพยาบาล (HOSxP) มาอ้างอิง ต้องตรวจสอบดูก่อนว่ารหัส ที่ให้ ใน HOSxP นั้น ตรงกับ รหัสที่ใช้อยู่ ใน HCIS หรือเปล่า  เช่น

para ใน HCIS กำหนด code เป็น 12345 HOSxP ก็ต้องเป็น 12345 ด้วย ไม่เช่นนั้น ข้อมูลที่เอามาใส่ จะไม่ใช่ข้อมูลที่ถูกต้อง เช่น ถ้า HCIS ให้ code para เป็น 67890 ข้อมูลต่างๆ ที่คุณโอนมาสู่ HOSxP ก็จะไปอ้างอิง code 67890 ของ HOSxP ซึ่งถ้ารายการไม่ตรงกัน ก็จะได้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องครับ

ยังงัยลอง อาทจารย์ท่านอื่น มาให้คำแนะนำอีก ที่ละกันครับ
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 16:59:04 PM »
0
ผมเพิ่งทำให้ สอ.ในเขตไปได้ประมาเกือบเดือนแล้วครับ มีฐานเปล่าสำหรับพร้อมรหัสมาตรฐานต่างๆ ที่สำคัญเช่น หัตถการ,สิทธิรักษาพยาบาล,ยา(แต่อาจจะต้องไปปรับให้เหมาะสมกับของพื้นที่) สอ.ที่ใช้ HCIS สามารถนำเข้าและมี visit เก่าแสดง +Dx เท่านั้นครับ แต่ไ่ม่รายการยา ส่วนค่าอื่นๆจะปรับให้เป็นการเริ่มต้นใหม่สำหรับ สอ. เท่าที่ติดตั้งดู สอ. 13 แห่ง ก็ใช้งานได้ดีครับ แต่ส่วนใหญ่ปัญหาของ สอ.จะลงข้อมูลไม่สมบูรณ์ครับ ทำให้ข้อมูลที่นำเข้ามามีปัญหาอยู่บ้าง ต้องใช้ tools ของ อ.อาร์ม ปรับปรุงให้สมบูรณ์เพิ่มเติมครับ

ถ้าไงสนใจลองแลกเปลี่ยนกันดูได้ครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 17:02:50 PM »
0
แล้วเมื่อใด   พี่โด้จะมีเวลามาแลกเปลี่ยนแบบ..ตัวเป็น ๆ บ้างล่ะครับ....ได้แต่ขอจากพี่ผ่านข้อความ... ;D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 17:13:00 PM »
0
แล้วเมื่อใด   พี่โด้จะมีเวลามาแลกเปลี่ยนแบบ..ตัวเป็น ๆ บ้างล่ะครับ....ได้แต่ขอจากพี่ผ่านข้อความ... ;D :D

ตอนนี้มีระบบประชุม ทางไกลที่คุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ ไ่ม่ต้องเดินทาง  ;D
ลองโหลดมาทดสอบดูครับ ผมมีประชุมออนไลน์กันหลาย รพ./ หลายจังหวัด ครับ ก็ใช้ได้สะดวกดี ที่สำคัญ คือ ฟรีด้วย ครับ.. ;D ;D
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 17:16:36 PM »
0
ส่วนใหญ่  เป็นช่วงเวลาใดครับ..เผื่อจะเข้าไปแจม   :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 17:20:05 PM »
0
ส่วนใหญ่จะนัดกันล่วงหน้าครับ ถ้ามีหัวข้อที่น่าสนใจ เช่น การปรับฐานเพื่อรองรับการส่งออก ปี 54 เพิ่งจะนัดคุยกัน หรือมีเรื่องแนะนำการใช้งานบางโมดูลที่ มีเทคนิคพิเศษ ก็จะแจ้งให้ทราบครับ แต่ช่วงนี้ผมจะออนไว้ตลอดถ้าว่าง เพราะเผื่อให้ จนท.สอ.ที่ใช้งานติดต่อเข้ามาสอบถามครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 22:33:42 PM »
0
 ;D ;D ;D คิดว่าเดี๋ยวคงได้รบกวนพี่โด้ครับ..กำลังมีโครงการสำหรับสอ.ในอำเภอเปลี่ยนมาใช้ HOSxP_PCU อยู่ ตอนนี้กำลังเตรียมส่วนของข้อมูล / ตารางพื้นฐานอยู่ครับ ลำบากเหมือนกันแฮะจากเคยคุ้นกับ HOSxP ในรพ.กับการต้องเริ่ม HOSxP_PCU ในระดับสอ. คืออยากให้ข้อมูลที่เป็นรายการพื้นฐานจริง ๆ เหมือนกันหมดทุกสอ.เวลาจะปรับเปลี่ยนอะไรจะได้ง่าย ๆ หน่อยครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 22:53:49 PM »
0
;D ;D ;D คิดว่าเดี๋ยวคงได้รบกวนพี่โด้ครับ..กำลังมีโครงการสำหรับสอ.ในอำเภอเปลี่ยนมาใช้ HOSxP_PCU อยู่ ตอนนี้กำลังเตรียมส่วนของข้อมูล / ตารางพื้นฐานอยู่ครับ ลำบากเหมือนกันแฮะจากเคยคุ้นกับ HOSxP ในรพ.กับการต้องเริ่ม HOSxP_PCU ในระดับสอ. คืออยากให้ข้อมูลที่เป็นรายการพื้นฐานจริง ๆ เหมือนกันหมดทุกสอ.เวลาจะปรับเปลี่ยนอะไรจะได้ง่าย ๆ หน่อยครับ ;D ;D ;D
ยินดีครับป๋า เดี๋ยวผมทำคู่มือการติดตั้ง พร้อมฐานเปล่าให้พร้อมเลยครับ ป๋าเอาไปปรับแต่งอีกเล็กน้อยก็ใช้ติดตั้งได้เลย เท่าที่ทำติดตั้งโอน HCIS เข้า HOSxP PCU  จนถึงขั้นตอนการ Resyn VN สอ.ที่มีประชากรมากที่สุดก็ใช้เวลาประมาณไม่เกิน 1 วันครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 06:41:32 AM »
0

::) อ้าวป๋า นึกว่าใช้กันหมดทั้งอำเภอไปตั้งนานแล้วครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:13:00 AM »
0
หนาวนี้ใครสนใจไปเที่ยวน้ำหนาวครับ
พอดีพี่พงษ์ศักดิ์ สอ.วังกวาง อ.น้ำหนาว เพชรบูรณ์ โทรมาสอบถามการขึ้นระบบ HOSxP PCU 4 สอ. แถวนี้น่าเที่ยวครับภูกระดึงสามารถขึ้นทางนี้ก็ได้ครับ ใกล้ผาหล่มสัก ผมกะว่าจะชวนพี่สังเวียน รพ.คอนสาร ในฐานะที่มีชายแดนติดกันกับน้ำหนาวและก็พูดภาษาเดียวกัน ไปกินข้าวป่ากันสักวัน มีปัญหาก็คงปรึกษา ป๋าโด้ เหมือนกันครับ  ;D ;D ;D 
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:48:22 AM »
0
::) อ้าวป๋า นึกว่าใช้กันหมดทั้งอำเภอไปตั้งนานแล้วครับ
เพิ่งตัดสินใจได้ หลังจากจากมาฟังผมโม้เมื่อวันที่ 4/11/53 ที่ผ่านมาครับ

หนาวนี้ใครสนใจไปเที่ยวน้ำหนาวครับ
ไปเที่ยวด้วยคน....เน้น...ไปเที่ยวนะครับ ห้ามเอาไปใช้งาน  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:30:31 AM »
0
ขอบคุณครับ แล้วผมจะหาตารางโครงสร้างพื้นฐานของ hosxp ได้จากที่ไหนครับ  อย่างที่อ.อ๊อดเคยนำมาโพสต์ไว้ครับ  จะได้เข้าใจความสัมพันธ์ของแต่ละตารางครับ  ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 16:24:44 PM »
0
ติดตั้ง hosxp_pcu full setup  ก็จะได้ทั้งโปรแกรมและโครงสร้างฐานข้อมูลแล้วครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 16:53:39 PM »
0
ขอบคุณครับ  ;)   โครงสร้างที่ว่า หมายถึง เป็นกรอบ เป็นรูป ที่มีการเชื่อมโยงความสัมพันธ์  เหมือนกับไฟล์แนบอ่ะครับ  ที่ชี้ให้เห็นว่า  แต่ละตารางเชื่อมโยงกันยังไง  อย่างเช่น วัคซีน ที่แรกผมคิดว่า ตารางที่เกี่ยวข้อง มีแค่ person_vaccine กับ vaccine  แล้วก็ไม่รู้ว่า มันเชื่อมโยงกันโดยจับ id ในฟิลล์ของแต่ละตาราง คิดว่าจะจับกันแค่ code เลยเข้าไปแก้  ปรากฎว่า  ข้อมูลเพี้ยน  แต่ยังดีที่ได้แบ๊คอัพข้อมูลไว้ครับ   (เกือบตาย.....) 

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 17:12:58 PM »
0
 ;D ;D ;D ผมเคยโพสต์ไว้แล้วครั้งหนึ่งสงสัยหาไม่เจอ ลองดูครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 18:37:22 PM »
0
 :D ;D ขอบคุณมากเลยครับ  ต่อไปจะได้แก้ไขอย่างมีหลักหน่อย  ไม่งั้นต้องมานั่งไล่ที่ละตารางทีละฟิลล์  กว่าจะเจอ ก็แย่เลยทีเดียว...

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 20:00:09 PM »
0
ลองศึกษา Entity Relationship Diagram ของทั้ง 2 ระบบ  ครับ  เห็นหน้าเวบมีให้โหลด

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 21:55:34 PM »
0
 ;D ;D ขอบคุณครับ...
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +