ผู้เขียน หัวข้อ: ผม set ตาราง epi ถูกต้องหรือยังครับ ช่วยดูให้ด้วยครับ  (อ่าน 7568 ครั้ง)

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• Sr. Member
  • เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
  • Respect: 0
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
 ;D ตารางสรุป ฉีด DPTHB3  มันไม่ขึ้น HBV3 ครับ ดังภาพ
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
Re: ผม set ตาราง epi ถูกต้องหรือยังครับ ช่วยดูให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 13:48:34 PM »
0
ลง วัคซีน
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ arabama

• Full Member
  • Respect: +1
Re: ผม set ตาราง epi ถูกต้องหรือยังครับ ช่วยดูให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 15:05:55 PM »
0
อำเภอผมสอบถามพี่ที่รับผิดชอบ EPI
เด็กแรกเกิดให้วัคซีน ชนิดเดี่ยว (HB) 1 เข็ม  (รพช.)
เด็กอายุ 2 เดือนให้วัคซีนรวม DTP-HB ครั้งที่ 1
เด็กอายุ 4 เดือนให้วัคซีนรวม DTP-HB ครั้งที่ 2
เด็กอายุ 6 เดือนให้วัคซีนรวม DTP-HB ครั้งที่ 3
เลยใช้แบบ  DTPHB3 = DTP3
                  DTPHB3 = HBV3
ครับ(ไม่รู้ว่าถูกไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2010, 20:47:16 PM โดย arabama »
CUP.Khonsawan Chaiyaphuam
**เราเป็นคนสุดท้ายที่ปลายแถว  มือต้องแจว เท้าต้องจ้ำตามคำสั่ง***

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 15:59:06 PM »
0
 ;D ;D ;D
DTPHB2 = DTP2 / HBV3
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:11:47 AM »
0
;D ;D ;D
DTPHB2 = DTP2 / HBV3
 ;D ;D ;D

ขอแก้ก่อนน่าจะผิด

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:50:25 AM »
0
อ้างถึง
อำเภอผมสอบถามพี่ที่รับผิดชอบ EPI
เด็กแรกเกิดให้วัคซีน ชนิดเดี่ยว (HB) 1 เข็ม  (รพช.)
เด็กอายุ 2 เดือนให้วัคซีนรวม DTP-HB ครั้งที่ 1
เด็ก อายุ 4 เดือนให้วัคซีนรวม DTP-HB ครั้งที่ 2
เด็กอายุ 6 เดือนให้วัคซีนรวม DTP-HB ครั้งที่ 3
เลยใช้แบบ  DTPHB3 = DTP3
                  DTPHB3 = HBV3
ครับ(ไม่รู้ว่าถูกไหมครับ)
;D ;D ;D
DTPHB1 = DTP1 + HBV2
DTPHB2 = DTP2 + HBV3
DTPHB3 = DTP3 + HBV4
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ icon_teams

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 15:17:31 PM »
0
พอดี..วันศุกร์ที่แล้ว..กรมควบคุมโรคมานิเทศงานวัคซีนที่ สอ..ผมครับ..ซึ่งก็มีสิ่งที่ต้องปรับปรุงอีกหลายอย่าง..โดยเฉพาะรหัสส่งออกวัคซีน หลายตัวยังไม่ถูกต้อง ซึ่งตอนแรกก็คิดว่าถูกแล้ว พอมาดูดีๆ ยังผิดบางส่วนอยู่ ทั้งรหัสวัคซีน dT หญิงมีครรภ์ กับวัคซีน dT ผู้ป่วยทั่วไป และการบันทึกข้อมูล DTPHB ยังบันทึกใน Hosxp PCU 53.4.27 ไม่ได้ครับ ผมต้องลง DTP + HBV แยกต่างหาก ซึ่งความจริงต้องบันทึกตามจริง คือ DTPHB เพราะกระทรวงต้องการข้อมูลตอบกลับในส่วนการบริการเพื่อจัดสรรงบประมาณสนับสนุนให้พื้นที่ ครับ..
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 07:54:16 AM »
0
 ;D ;D ;D
หลังจากปวดหัวกับการหาข้อมูลและลองปรับแก้ตารางวัคซีน/ทดสอบมา 1 สัปดาห์
วันนี้มาถกปัญหาวัคซีนกันสักวันมั้ย เอาบัญชี 3 wbc_vaccine นี่แหละ
เริ่มจากสปสช.กำหนดรหัสวัคซีนส่งออกตัวนี้ MEASLE/MMR เป็น 061
(อ้างอิงจากรหัสมาตรฐานวัคซีนของสปสช.)
แต่ในโปรแกรมเดิมเรากำหนดวัคซีนเป็น MEASLE รหัส 061, MMR รหัส 071
จากที่ได้ข้อมูลมาวัคซีน 2 ตัวนี้บางแห่งให้เฉพาะ MEASLE ไม่ให้ MMR
บางแห่งก็ให้ทั้ง 2 รายการ(น่าจะขึ้นอยู่กับความเข้าใจของเจ้าหน้าที่งานส่งเสริมฯ)
ปัญหาคือถ้าให้เฉพาะ MEASLE ก็จะได้ point จากการส่งออกข้อมูล
แต่ไม่ได้ความครอบคลุมวัคซีนในบัญชีเพราะถูกกำหนดให้คิดจาก MMR
ถ้าให้เฉพาะ MMR ก็จะได้ %ความครอบคลุมแต่ไม่ได้ point จากการส่งออกข้อมูล
ปัญหาคือ
        - วัคซีน 2 ตัวนี้จริง ๆ แล้วการให้บริการเป็นอย่างไร(ยังไม่กระจ่างจริง ๆ ครับ)
        - ปัจจุบันวัคซีน 2 รายการนี้ถือว่าเป็นวัคซีนรวมหรือเปล่า(สงสัยครับ)
จากที่ทดสอบมา
        - ลองกำหนดวัคซีน 2 ตัวนี้ให้เหลือรายการเดียวเป็น MEASLE/MMR รหัส 061
          ปรากฏว่าข้อมูลการให้บริการวัคซีนเพี้ยน(555555) รายการให้วัคซีน MMR ที่บัญชี 3 ไม่แสดง
          ทำให้ไม่ได้ %ความครอบคลุมการให้บริการวัคซีน
        - กำหนดวัคซีน 2 รายการแยกจากกันเหมือนเดิมให้วัคซีน MMR ได้%ความครอบคลุมขึ้นมา
          แต่ทดสอบส่งออกมีข้อมูลแต่สงสัยว่าจะไม่ได้ point เพราะรหัสส่งออกเป็น 071
          ไม่ใช่ 061 ตามที่สปสช.ต้องการ ให้ MEASLE อย่างเดียวน่าจะได้ point แต่ไม่ได้ %ความครอบคลุม
ตอนนี้ผมปรับตารางวัคซีนบัญชีนี้เป็น MEASLE กับ MMR แยกจากกันแล้วแก้รหัสส่งออกทั้ง 2 ตัวเป็น 061
ให้ส่งเสริมลงให้บริการทั้ง 2 รายการ ได้ %ความครอบคลุมและรหัสส่งออกจาก MMR
ได้รหัสส่งออกจาก MEASLE
ถามว่า "ที่อื่นมีปัญหากับบัญชีนี้หรือเปล่าและแก้ไขปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ"...ฮิ ฮิ..ฮิ
มาชวนปวดหัวแต่เช้าเลยวันนี้....
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:40:37 AM »
0
;D ;D ;D
หลังจากปวดหัวกับการหาข้อมูลและลองปรับแก้ตารางวัคซีน/ทดสอบมา 1 สัปดาห์
วันนี้มาถกปัญหาวัคซีนกันสักวันมั้ย เอาบัญชี 3 wbc_vaccine นี่แหละ
เริ่มจากสปสช.กำหนดรหัสวัคซีนส่งออกตัวนี้ MEASLE/MMR เป็น 061
(อ้างอิงจากรหัสมาตรฐานวัคซีนของสปสช.)
แต่ในโปรแกรมเดิมเรากำหนดวัคซีนเป็น MEASLE รหัส 061, MMR รหัส 071
จากที่ได้ข้อมูลมาวัคซีน 2 ตัวนี้บางแห่งให้เฉพาะ MEASLE ไม่ให้ MMR
บางแห่งก็ให้ทั้ง 2 รายการ(น่าจะขึ้นอยู่กับความเข้าใจของเจ้าหน้าที่งานส่งเสริมฯ)
ปัญหาคือถ้าให้เฉพาะ MEASLE ก็จะได้ point จากการส่งออกข้อมูล
แต่ไม่ได้ความครอบคลุมวัคซีนในบัญชีเพราะถูกกำหนดให้คิดจาก MMR
ถ้าให้เฉพาะ MMR ก็จะได้ %ความครอบคลุมแต่ไม่ได้ point จากการส่งออกข้อมูล
ปัญหาคือ
        - วัคซีน 2 ตัวนี้จริง ๆ แล้วการให้บริการเป็นอย่างไร(ยังไม่กระจ่างจริง ๆ ครับ)
        - ปัจจุบันวัคซีน 2 รายการนี้ถือว่าเป็นวัคซีนรวมหรือเปล่า(สงสัยครับ)
จากที่ทดสอบมา
        - ลองกำหนดวัคซีน 2 ตัวนี้ให้เหลือรายการเดียวเป็น MEASLE/MMR รหัส 061
          ปรากฏว่าข้อมูลการให้บริการวัคซีนเพี้ยน(555555) รายการให้วัคซีน MMR ที่บัญชี 3 ไม่แสดง
          ทำให้ไม่ได้ %ความครอบคลุมการให้บริการวัคซีน
        - กำหนดวัคซีน 2 รายการแยกจากกันเหมือนเดิมให้วัคซีน MMR ได้%ความครอบคลุมขึ้นมา
          แต่ทดสอบส่งออกมีข้อมูลแต่สงสัยว่าจะไม่ได้ point เพราะรหัสส่งออกเป็น 071
          ไม่ใช่ 061 ตามที่สปสช.ต้องการ ให้ MEASLE อย่างเดียวน่าจะได้ point แต่ไม่ได้ %ความครอบคลุม
ตอนนี้ผมปรับตารางวัคซีนบัญชีนี้เป็น MEASLE กับ MMR แยกจากกันแล้วแก้รหัสส่งออกทั้ง 2 ตัวเป็น 061
ให้ส่งเสริมลงให้บริการทั้ง 2 รายการ ได้ %ความครอบคลุมและรหัสส่งออกจาก MMR
ได้รหัสส่งออกจาก MEASLE
ถามว่า "ที่อื่นมีปัญหากับบัญชีนี้หรือเปล่าและแก้ไขปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ"...ฮิ ฮิ..ฮิ
มาชวนปวดหัวแต่เช้าเลยวันนี้....
 ;D ;D ;D

ลง แยกกันตามที่ใช้จริง แล้วค่อยปรับรหัสส่งออกเอาครับ..... ;D

..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 14:12:36 PM »
0
 ;D ;D ลองไปเช็คดูแล้ว ตั้งตรงอยู่ครับ แต่มันไม่ขึ้น ผมควรทำอย่างไรกับบัญชี 3 ดีครับ