ผู้เขียน หัวข้อ: Apple iPad  (อ่าน 2747 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Apple iPad
« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:53:32 PM »
0
สวัสดีครับ วาง ๆ เลยเอานวัตกรรมใหม่มานำเสนอ มันคือ iPad จากค่าย Apple
iPad คืออะไร???
>> iPad คือ Tablet PC ที่อยู่ตรงกลางระหว่าง MacBook VS iPhone/iPod คือถ้าจะอธิบายให้เห็นภาพง่าย ๆ มันคือ Netbook เวอร์ชั่น Mac = Netbook + iPod + Tablet ซึ่งเหมาะสำหรับใครที่ต้องการคอมพิวเตอร์พกติดตัวที่มีขนาดใหญ่กว่า iPod/iPhone ด้วยจอLCD Multitouch แบบ IPS LED blacklit ขนาด 9.5" มุมมองกว้างถึง 178 องศา (นึกถึงทีวี LCD Panasonic เลยคับ เขาโฆษณาว่าเท่านั้นเหมือนกัน) หนา 0.5" น้ำหนัก 1.5 ปอนด์ (ประมาณ 6 ขีด) มาพร้อมกับขุมพลัง Mac A4 1GHz และถ่านที่สามารถรองรับการใช้งานได้นานถึง 10ชม. หน่วยความจำหลักของเครื่องมีให้เลือกทั้ง 16GB/32GB/64GB ส่วนการเชื่อมต่อเครือข่ายก็มีให้ครบเลยครับทั้ง Bluetooth, WiFi, 3G ฟังแล้วน่าสนใจไหมครับ ... ถ้าสนใจเข้าไปดูบนเว็บของเขาเลยครับที่ http://www.apple.com/ipad/ แต่ต้องรอก่อนนะครับ ในอเมริกาจนเริ่มขายเวอร์ชั่น WiFi ในเดือนมีนาคม และ WiFi + 3G ในเดือนเมษายน ส่วนราคาค่าตัวแบบมีแต่ WiFi :16GB/32GB/64GB = 499$/599$/699$ (ไม่นึกเลยฝรั่งก็ชอบขายลงท้ายด้วย 9 เหมือนกัน) ส่วนรุ่น WiFi + 3G:16GB/32GB/64GB = 629$/729$/829 คูณ 33 บาทเข้าไปก็เริ่มต้นประมาณหมื่นหกกว่า ๆ ไปจบที่สองหมื่นเจ็ดกว่า ๆ จะว่าไปก็น่าสนนะครับ นี้ก็ได้ข่าวว่า hosxp เตรียมสุ่มทำเวอร์ชั่น webbase ออกมา ถ้าจริง admin รพ.ต่าง ๆ เตรียมหาเงินได้แล้วครับ  ;D .... จบข่าว