ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากพิจารณาเพิ่ม สูบบุหรี่ ดื่มสุรา ที่ Patient EMR  (อ่าน 2486 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
  • Respect: 0
กรณีนี้เคยถกเถียงกันพอสมควรครับ
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=25222.msg240979;topicseen#msg240979

ก็ยังมีเรื่องที่นอกเหนือความคาดหมายคือ กรณีที่ห้อง ER ครับ คนไข้มาล้างแผลทุกวัน พยาบาลจำเป็นต้องซักประวัติเรื่องของการดื่มและสูบหรือไม่ ก็อิงจากกระทู้ คือระบบไม่จำให้ซักทุกครั้ง พยาบาลเขาบอกว่าทำได้นะ แต่บางครั้งมันเป็นการทำให้คนไข้ไม่พอใจหรือโวยวาย ว่า " เมื่อวานก็ถามแล้ว วันนี้จะถามอะไรกันนักกันหนา จำไม่ได้หรือก็บอกไปแล้ว " ไม่ใช่แค่คนเดียวครับ เกิดกรณีแบบนี้บ่อยครับ ผู้รับผิดชอบตะหนักในเรื่องของข้อมูลและวิธีการ แต่ลืมเรื่องของ พฤติกรรมที่ไม่สามารถคาดการณ์ได้ พยาบาลก็เลยแนะนำว่า ในส่วนของ Patient EMR ให้มีข้อมูล ดื่มสุรา และสูบได้ไหม อย่างน้อยก็สามารถเปิดดูประวัติย้อนหลัง แล้วนำมาลงได้.....( ทั้งหมดที่กล่าวมาก็เป็นแบบนี้หละครับ )ผม  ??? ??? ??? ??? ;D ;D ;D ;D
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ bkl

• Full Member
  • อย่ารอโชคชะตา และโชคลาภ ผล จะมาในรูปแบบของการกระทำ
  • Respect: 0
Re: ฝากพิจารณาเพิ่ม สูบบุหรี่ ดื่มสุรา ที่ Patient EMR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:29:55 PM »
0
มี รพ. แห่งใดมีเหตุการณ์แบบนี้คล้ายๆกันไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับผมให้ลดการประทะน้อยที่สุดครับ ขอคำชี้แนะครับผม
BUENGKHONGLONG HOSPITAL
โรงพยาบาลบึงโขงหลง จ.บึงกาฬ
Sprite IT MAN   : anivat4542@gmail.com anivat_pn@hotmail.com
Server Master :  CentOS 5.5+Percona-XtraDB
Server Slave   :  CentOS 5.5
Ver : 3.60.12.31
MySQL-server-percona-5.5.41-9
Ram 32G Master ; 8G Slave
Client Windows XP,7 & Windows 10

ออฟไลน์ songhos

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
Re: ฝากพิจารณาเพิ่ม สูบบุหรี่ ดื่มสุรา ที่ Patient EMR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:40:44 PM »
0
พิมพ์เพิ่มเข้าไปใน PH ค่ะ ครั้งต่อไปถ้ามาก็ก๊อบวาง