ผู้เขียน หัวข้อ: จำนอนยอดผู้ป่วยนอกใน OP/PP  (อ่าน 5849 ครั้ง)

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
  • Respect: 0
จำนอนยอดผู้ป่วยนอกใน OP/PP
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:40:24 PM »
0
เรียนถามเพื่อนสมาชิก HOSXP ครับใน Web สปสช. ผมได้ถามประเด็นเรื่องจำนวนยอดผู้ป่วยในการส่งออก OP/PP ดังนี้ครับ

เรียนสอบถามเรื่องยอดผู้ป่วยนอกในการส่งข้อมูล OP/PP ดังนี้ครับ
1. ในการส่งข้อมูลแฟ้ม OP ในแต่ละเดือนนั้น จำนวนยอดผู้ป่วยนอกที่จัดส่งจะเป็นจำนวนเฉพาะผู้ป่วยนอกจริงๆ เท่านั้น หรือ ยอดผู้ป่่วยนอกจริงๆ + ยอดผู้ป่วยในที่ต้องเป็นผู้ป่วยนอกก่อน ครับ
2. ถ้าเป็นการนับจำนวนผู้ป่วยนอกจริงๆ โดยไม่ร่วมยอดผู้ป่วยนอกแล้ว Admit นั้น ที่ผ่านมามีหลายโรงพยาบาลที่ใช้โปรแกรม HIS ดึงข้อมูลออกมาแล้วยอดผู้ป่วยนอกในแฟ้ม OP เป็นยอดผู้ป่วยนอกจริงๆ+ ยอดผู้ป่วยนอกที่ Admit ซึ่งจะไม่ถูกต้อง จะต้องทำเช่นไรครับ

ซึ่งได้รับคำตอบจาก สปสช. ดังนี้ครับ
1. ต้องเป็นเฉพาะผู้ป่วยนอกจริงๆ เท่านั้น
2. สปสช. จะมีระบบการ Audit ถ้าพบว่าผิดปกติ มีผู้ป่วยนอกให้บริการซ้ำซ้อนกับกับผู้ป่วยใน ในวันและเวลาเดียวกัน ก็จะระงับการข่ายเงินทั้งหมดครับ

กรุณาแจ้งรายชื่อ รพ.ที่ทำข้อมูลแบบนี้ให้ด้วยครับ จะได้ลง Audit ได้ตรงเป้าหมาย และเพื่อความเป็นธรรมในการจัดสรรเงินให้กับ รพ.ที่ทำข้อมูลถูกต้องต่อไป
แจ้งได้ที่นี่ครับ chaiwat.d@nhso.go.th ขอบคุณครับ

ดังนั้นผมก็เลยมีข้อสงสัยว่าในการส่งออก OP/PP ของ HOSxP เรานั้น จำนวนยอดผู้ป่วยนอกที่ส่่งออกมาใน OP/PP แต่ละเดือนนั้นเป็นยอดผู้ป่วยนอกจริงๆ หรือเป็นยอดผู้ป่วยนอก + ผู้ป่วยนอกแล้ว Admit ครับ

เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: จำนอนยอดผู้ป่วยนอกใน OP/PP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:58:03 PM »
0
 ;D ;D ;D
ผมชอบคำตอบของ สปสช.เขตนครราชสีมา ขอนำมากล่าวถึงในที่นี้แล้วกัน
"ข้อมูลการให้บริการเป็นอย่างไรก็ให้บันทึกตามจริงไปอย่างนั้น"
ยึดหลักการตรงนี้ไว้ครับ อย่าซีเรียสเรื่องเงิน
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
Re: จำนอนยอดผู้ป่วยนอกใน OP/PP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:59:23 PM »
0
;D ;D ;D
ผมชอบคำตอบของ สปสช.เขตนครราชสีมา ขอนำมากล่าวถึงในที่นี้แล้วกัน
"ข้อมูลการให้บริการเป็นอย่างไรก็ให้บันทึกตามจริงไปอย่างนั้น"
ยึดหลักการตรงนี้ไว้ครับ อย่าซีเรียสเรื่องเงิน
 ;D ;D ;D

ตาม ป๋าเลยครับ  ;D ;D....
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 09:05:27 AM »
0
ใช่ครับ..ตามจริง  ไม่ต้องทำตามคนตอบคำตอบทั้งหมด

เพราะ ....ก่อนจะเป็นคนไข้ใน  ต้องเป็นคนไข้นอก ที่อาจมีการบริการใน Mode OPD Service ครับ..และไม่รวมค่าใช้จ่ายทับซ้อนกับ IPD ไม่ต้องกังวลครับ..วันเดียวกัน  ก็ไม่ใช่เวลาเดียวกันหรอก  ดูจาก  regdate+regtime ในตาราง ipt ครับ..เวลารับต่างกัน  ไม่ได้ซ้ำกัน  ...ในทางพฤตินัย ก็ชัดเจน..อย่าได้ไปกังวลครับ..

วลีคม   ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Kanda

• Sr. Member
  • Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:11:19 AM »
0
ที่ รพ. มีคนมาขอใบรับแพทย์ก็เยอะมากเหมือนกันค่ะ เดือนละประมาณ 100-200 ซึ่งก็ต้องบันทึกตามความเป็นจริง ด้วยรหัสวินิจฉัย Z  ซึ่งไม่ได้อยู่ในกลุ่ม รหัส Z ขอ OP  ก็จะมีปัญหาตรงนี้เหมือนกัน
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 11:52:13 AM »
0
ที่ รพ. มีคนมาขอใบรับแพทย์ก็เยอะมากเหมือนกันค่ะ เดือนละประมาณ 100-200 ซึ่งก็ต้องบันทึกตามความเป็นจริง ด้วยรหัสวินิจฉัย Z  ซึ่งไม่ได้อยู่ในกลุ่ม รหัส Z ขอ OP  ก็จะมีปัญหาตรงนี้เหมือนกัน

ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใดครับ..ปกติเห็น ๆ แค่ไม่ได้ point OP  แต่ไม่ติด error ครับ..ยืนยัน..
ถ้าติด..ให้ส่งฟ้องศาลปกครองครับ..555+ ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ woranop

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 13:00:35 PM »
0
ขอบคุณคุณเกื้อกูลครับ ที่ให้คำตอบชัดเจนขึ้น
เจ้าพนักงานเวชสถิติ รุ่น 20 รพ.กาฬสินธุ์
ขึ้นระบบโดย BMS 26 ก.พ. 54
Server Blead IBM   Ram 48
ขอบคุณ อ.โก้ เป็นอย่างสูงที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณ น.ท.ดร.บูรพา ดำรงวัฒนโยธิน ที่เป็นครูคนแรกที่สอนคอมพิวเตอร์ และทำให้ผมประสพความสำเร็จในชีวิตการงานมาได้จนทุกวันนี้