ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องการพิมพ์บัตร รพ. ครับ จะใส่บาร์โค้ด  (อ่าน 7384 ครั้ง)

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
  • Respect: 0
อยากใส่ บาร์โค้ดเข้าไปในบัตรด้วยครับ แต่บาร์โค้ดที่จะใส่ไปต้องเป็นแบบไหนครับ(เห็นพี่ที่เขาขายเครื่องเขาบอกให้ใช้ 3 of 9 แต่ผมกลัวว่าจะใช้ไม่ได่ครับกับ hosxp)

อีกอย่างครับขอความรู้เรื่องเครื่องอ่าน บาร์โค้ดด้วยครับ หรือ แนะนำเลยก้ได้นะครับ ว่าตรงจุด visit บัตรถ้าเราเอาเครื่องอ่านมาใช้ต้องใช้ ยี่ห้ออะไร ครับ ขอบคุณมากนะครับ
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
ส่วนใหญ่ จะใช้ Code 39 ครับ... ;D ;D

ส่วน barcode reader จะใช้รุ่นใดก็ได้ที่อ่าน Code39ได้...
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ส่วนใหญ่ จะใช้ Code 39 ครับ... ;D ;D

ส่วน barcode reader จะใช้รุ่นใดก็ได้ที่อ่าน Code39ได้...
แล้วเวลาจะใช้ผม ก็ต่อเข้าเครื่องที่เป้น hosxp เปิดหน้าส่งตรวจแล้วก็ยิงเลยใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่ -- คือที่ รพ. เครื่อง hosxp ไม่ได้ออกเน็ครับ แล้วฐานข้อมูลของผู้ป่วยก็ยังไม่สมบรูณ์(ตามแก้อยู่ครับ)

มีปัญหาตรงสิทธิ์จ่ายตรงของผู้ป่วยครับมีวิธีไหนบ้างที่จะนำสิทธิที่ได้รับตอบรับมาจาก กรมบัญชีกลางอัพเข้า hosxp เลยบ้างครับแล้วเวลายิงบาร์โค้ดจะได้มั่นใจว่าสิทธิถูกครับ ที่ รพ. มี OPD มากกว่า IPD ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2010, 14:51:50 PM โดย PingPong »
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
concept ง่ายในการออกแบบใช้บาร์โค้ท ก็คือ บาร์โค้ทก็คือคีย์บอร์ดนั่นเอง เราใช้ยิงแทนคนคีย์เพื่อป้องกันการพิมพ์ตัวเลขผิดพลาด ส่วนใหญ่นิยมใช้แทนตัวเลขต่างๆ เช่น HN CID XN ฯลฯ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะไปใช้ในจุดไหนของ HOSxP ครับ ของผมก็จะมีแถบบาร์โค้ท HN และ CID ไว้บนบัตรผู้ป่วย และติดไว้บนปก OPD เป็นต้น ขึ้นอยู่กับเราออกแบบครับ
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ snhos

• Sr. Member
  • ฉันยังรู้สึกว่าตัวเองยังเด็กในการทำงานและความรู้
เพิ่มเติมหน่อยครับ
เวลาที่พิ่มพ์บัตร  แล้วมีบาร์โคด
ควรเอาแถบกาวใส   ปิด  ตรงบาร์โคด  ไว้หน่อยน่ะครับ
เพราะเมือถ้าไม่ได้ติด  เวลาคนไข้นำกลับมาอีกที   
เครื่องมันอ่านไม่ออกครับ 
อิอิ
 ;D
ก็เยิ้นเสียขนาดนั้น
โรงพยาบาลไทรน้อย นนทบุรี 60 เตียง
เริ่มระบบ 2551 ขอบคุณอาจารย์หมาน้อย คุณหนุ่ม (รพ.ปากเกร็ด),อ.อ๊อด อ.นาจ และท่านปราชญ์ทุกท่าน ผู้เป็นอาจารย์และคนช่วยเหลือ
Master:IBM Xeon QuardCore X3650 M2 CPU 2.0 ram 28 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

Slave:IBM Xeon QuardCore E5405 CPU 2.0 ram 6 g
Percona:5.5.33  
hosxp:3.56.9.30

LIS LAB
Pfsense Log

ของผมพิมพ์ออกมาบนบัตรเลยแล้วเคลือบเลยครับ
พิมพ์ออกมาใบเดียวได้ทั้งบัตรผู้ป่วยและป้ายติดหน้าปกเล่ม OPD
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ขออนุญาตตอบคุณกุ๊กไก่ไว้ในหน้าเว็บเลยก็แล้วกันนะครับ เผื่อเพื่อนๆ ท่านอื่นที่ยังสร้างไม่ได้จะได้รู้วิธีด้วย
วิธีสร้าง barcode ก็เหมือนการสร้าง DB Text ทั่วๆไป เพียงแต่เราเลือกชนิด object เป็น DB Barcode แทนเท่านั้นเองง่ายๆ ครับ ลองทำดู

แต่มีเทคนิคนิดหน่อยตรงรูปแบบของเลข CID ซึ่งในฟอร์ม รบ.1ต เอามาจากตาราง Tempreport(r5.name) ซึ่งรูปแบบมันจะมีตัว "-" คั่นกลางตัวเลข(ในรูปตัวอย่างที่เป็นเลขที่บัตรประชาชนแถวด้านบนบาร์โค้ท) ทำให้เครื่องอ่านบาร์โค้ทจะอ่านออกมาไม่ครบ 13 หลัก และเราจะต้องเอาเครื่องหมาย "-" ออกให้เหลือแต่ตัวเลขโดยการเพิ่มคำสั่ง "replace(r5.name,'-','') as CIDCODE" ลงในคำสั่ง SQL ด้วย สังเกตุดูในรูปตัวอย่างตัวเลขใต้บาร์โค้ทจะไม่มีเครื่องหมาย "-" คั่นกลาง นั่นคือเครื่องอ่านบาร์โค้ทจะอ่านออกมาได้ตามนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
ขออนุญาตตอบคุณกุ๊กไก่ไว้ในหน้าเว็บเลยก็แล้วกันนะครับ เผื่อเพื่อนๆ ท่านอื่นที่ยังสร้างไม่ได้จะได้รู้วิธีด้วย
วิธีสร้าง barcode ก็เหมือนการสร้าง DB Text ทั่วๆไป เพียงแต่เราเลือกชนิด object เป็น DB Barcode แทนเท่านั้นเองง่ายๆ ครับ ลองทำดู

ขอบคุณท่าน navyNP มากครับ ถามต่ออีกนิดนะครับ แล้วเรื่องการเชื่อมต่ออุปกรณ์ ตัวอ่านโค๊ตจะเป็นลักษณะอย่างไร แล้วราคาตัวอ่าน ที่ท่านใช้อยู่ราคาประมาณเท่าไรครับ ถ้าใช้แล้ว จะต้องเตรียมงบประมาณประมาณเท่าไรครับ แล้วประสิทธิ์ภาพการใช้บาร์โค๊ต เปรียบเทียบกับ ใช้วีธีคีย์เลข hn หรือ id เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ;) :)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

ขอบคุณท่าน navyNP มากครับ ถามต่ออีกนิดนะครับ แล้วเรื่องการเชื่อมต่ออุปกรณ์ ตัวอ่านโค๊ตจะเป็นลักษณะอย่างไร แล้วราคาตัวอ่าน ที่ท่านใช้อยู่ราคาประมาณเท่าไรครับ ถ้าใช้แล้ว จะต้องเตรียมงบประมาณประมาณเท่าไรครับ แล้วประสิทธิ์ภาพการใช้บาร์โค๊ต เปรียบเทียบกับ ใช้วีธีคีย์เลข hn หรือ id เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ;) :)

เอาด้วยครับ...อยากทราบเหมือนกัน
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

เอาด้วยคนครับ ขอบคุณพี่ๆ มากครับ
ขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ ผมใช้เครื่อง Pebble 4 พิมพ์บัตร ต้องเซ็ตบาร์โค้ดเป็น 39 ใช่มั้ยครับถึง hosxp จะรับจากการยิง จากเครื่องอ่านได้ครับ

ขอตอบทีละประเด็นเลยนะครับ
1.การทำงานของเครื่องอ่านบาร์โค้ด ก็คือเครื่องอ่านบาร์โค้ด จะทำงานแทนคีย์บอร์ด(การติดตั้งจะต่อพ่วงกันกับคีย์บอร์ด นั่นก็คือจะใช้เครื่องอ่านบาร์โค้ด หรือจะใช้คียืบอร์ดก็ได้ผลที่ได้คือเหมือนกัน) เช่น ถ้าเราใช้งานตรวจสอบสิทธิผ่านหน้าเว็บ ในช่องที่จะให้เราพิมพ์เลข 13 หลักเราก็ยิงบาร์โค้ดจากบัตรผู้ป่วยแทน หรือใน HOSxP ในหน้าส่งตรวจเราก็ยิงบาร์โค้ทเลข HN แทนการพิมพ์เพื่อป้องกันการผิดพลาดครับ หรือถ้าเราอยู่ในโปรแกรมอื่นๆ เช่น word เมื่อเรายิงบาร์โค้ด(สมมุติว่าเป็นเลข CID บนบัตรผู้ป่วยที่เราออกแบบไว้)ก็จะได้ตัวเลข 13 หลัก ณ ตำแหน่งที่ cursor อยู่ สรุปคือทำงานแทนคีย์บอร์ด ประสิทธิภาพคือแก้ไขปัญหา Humen error เรื่องตรวจสิทธิผิดคน และส่งตรวจผิดคนได้เกือบ 100%
2.เครื่องที่ผมใช้อยู่ผมใช้ Metrologic MS9540 ใช้เฉพาะในห้องบัตรและศูนย์ตรวจสอบสิทธิ ตอนซื้อใหม่ๆ เครื่องละ 10,000 นิดๆ แต่ตอนนี้เหลือ 6,000 กว่าเท่านั้นเอง ใช้ง่ายสะดวกคือ ถ้าตั้งอยู่บนขาตั้งจะยิงเมื่อเอาบัตรไปจ่อ(ลำแสงเส้นเดียว ต้องยิงให้แถบบาร์โค้ทตั้งฉากกับลำแสง) หรือจะถือตัวยิงก็จะเป็นแบบ manual คือต้องกดปุ่มยิง แต่ถ้าจะให้ดีกว่านั้นก็จะเป็นเครื่องยิงที่มีลำแสงหลายเส้น(รูปเครื่องเป็นทรงกลม ลำแสงออกมาเป็นเส้นทะแยงมุมหลายเส้นคล้ายใยแมงมุม สามารถยิงได้ทุกแนวจะวางบาร์โค้ทอย่างไรก็ได้ ที่พบเห็นตามห้างต่างๆ)แต่ราคาจะสูงกว่าแบบเส้นเดียว
3.จริงๆ เครื่องอ่านบาร์โค้ด สามารถอ่านได้หลาย code นะครับ แต่ที่นิยมใช้กันมากก็จะใช้ code 39 หรือ 3 of 9 แต่ถ้าพิมพ์ออกจากโปรแกรมอื่นผมไม่แน่ใจนะว่ามันจะอ่านได้หรือเปล่า แต่เท่าที่ลองมา ถ้าเป็นบาร์โค้ดที่พิมพ์เอาเอง(ถึงแม้จะใช้ code 39)จากโปรแกรมอื่น(เช่น word excel) จะต้องพิมพ์ตัว * ข้างหน้าและหลังตัวเลขถึงจะอ่านได้ครับ แต่ถ้าพิมพ์จากเครื่องพิมพ์บัตร(Pebble 4)ซึ่งมีโปรแกรมของเครื่องโดยเฉพาะน่าจะอ่านได้เลยนะครับ การอ่านบาร์โค้ดไม่ได้เกี่ยวกับโปรแกรม HOSxP แต่เกี่ยวกับบาร์โค้ดที่ใช้กับเครื่องอ่านว่าเป็นชนิดเดียวกันหรือไม่ครับ(เครื่องอ่านบาร์โค้ด ส่วนใหญ่จะอ่านได้หมดยกเว้น บาร์โค้ดแบบ 2 มิติต้องใช้เครื่องอ่านแบบ 2 มิติด้วยครับ) คำแนะนำในการซื้อ ลองออกแบบฟอร์มในบัตรผู้ป่วยให้มีบาร์โค้ด(ซึ่งใน report designer ก็มี type ของบาร์โค้ดให้เลือกได้หลายชนิดอยู่แล้วครับ)ก่อน แล้วลองให้เขาเอาเครื่องที่เราจะซื้อมาลองยิงดู ถ้าอ่านได้ก็ OK ตกลงซื้อกัน
4.ได้แนบตัวอย่างฟอร์มบัตรผู้ป่วยตามรูปข้างต้นกระทู้มาให้แล้วครับ เผื่อใครจะลองเอาไปศึกษาและดัดแปลงใช้งานดู(ตามที่คุณกุ๊กไก่ขอไว้..ไม่ได้เป็นผู้ชำนาญเรื่องนี้หรอกนะครับ แต่เอาประสบการณ์ที่ผ่านมา มาแชร์กันครับ ;D)

THK ไป 1 ที ขอบคุณมากๆ ครับ สุดยอดเริ่มกระจ่างเลยครับ  ;D ;D