ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากได้เครื่องปริ้นสติกเกอร์ยาใช้ใน รพ.สต.  (อ่าน 6967 ครั้ง)

ออฟไลน์ penV

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยากได้เครื่องปริ้นสติกเกอร์ยาใช้ใน รพ.สต  สักเครื่อง
ท่านเทพช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
chakkarin khenrang 
พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ  ปฏิบัติงานที่ รพ.สต.
mail /MSN : Penicilin2008@hotmail.com  Phon:0884776591
main:Intel(R)Core(TM)2Duo CPU
E7500 2.93 GHz  Ram 2.00 GB
windows XP SP2
Client:Intel(R)Core(TM)2Duo CPU
E4600 2.40 GHz  ram 1.00 GB
windos XP sp3
HosXP PCU 3.56.x.xx new version
MySQL 5.1
ขึ้นระบบ/ปรึกษา :พี่ปิ๊ค,แปะ,โต่ย,บุญทัน,พี่ที่ สสจ,hosXP.net
เริ่มใช้:ปลายปี 2552
"ขอบคุณสำหรับความรู้ในโลกกว้างใบนี้"
"นกจะทำรังยังดูไม้  ผู้น้อยจะดูนายหรืออาจาร์ยเขาดูที่น้ำใจ"

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ผมอยากได้เครื่องปริ้นสติกเกอร์ยาใช้ใน รพ.สต.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 21:18:21 PM »
0
ใช้โปรแกรมอะไรบริการรักษาและจ่ายยาหล่ะครับ...เครือ่ง dot amtrix น่าจะบำรุงรักษาง่ายหน่อย เช่น LQ300+  หรือ  LQ-590 ก็ได้....งบไม่เกิน 10000 ต้น ๆ
หากตังค์เยอะ....ไม่อยากได้ยินเสียงดัง  ก็ Thermal Printer เลย..มีมากมายหลายยี่ห้อ อยู่ที่ BUDGET ครับ......เช่น ZebRA  และอีกหลายยี่ห้อ...งบก็ประมาณ 13000-160000 บาท
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ supat_nkh1

• Full Member
  • Respect: +1
    • www.nkhos.net
Re: ผมอยากได้เครื่องปริ้นสติกเกอร์ยาใช้ใน รพ.สต.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:26:26 AM »
0
แนะนำให้ใช้ เครื่อง พิมพ์ Zebra ครับ ที่ รพ. ผมก็ใช้ครับ ใช้ทนทาน  ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
เพราะ เป็นการพิมพ์ด้วยความร้อน ไม่ต้องยุ่งกับหมึกพิมพ์  ราคา 15000 ต้น ๆ ที่สำคัญครับ
ไม่มีเสียงดังรบกวน เหมือน LQ ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:34:26 AM »
0
แนะนำให้ใช้ เครื่อง พิมพ์ Zebra ครับ ที่ รพ. ผมก็ใช้ครับ ใช้ทนทาน  ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
เพราะ เป็นการพิมพ์ด้วยความร้อน ไม่ต้องยุ่งกับหมึกพิมพ์  ราคา 15000 ต้น ๆ ที่สำคัญครับ
ไม่มีเสียงดังรบกวน เหมือน LQ ครับ

ปัญหาคือต้องเปลี่ยนหัว Thermal เมื่อครบอายุการใช้งานประมาณ 3 ปี (ใช้ทุกวัน) และนานกว่านั้น ถ้าใช้แค่ จันทร์-ศุกร์ วันละไม่กี่ ชั่วโมง...สำหรับ thermal printer ครับ...ประสบการณ์..ต้องรู้จักการเช็ดหัว Thermal ด้วยนำยาที่ให้มาด้วยครับ..อย่าใช้แบบไม่บำรุงรักษา ....มันจะไม่ทนทานในทันที.. ;)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 15:17:29 PM »
0

ปัญหาคือต้องเปลี่ยนหัว Thermal เมื่อครบอายุการใช้งานประมาณ 3 ปี (ใช้ทุกวัน) และนานกว่านั้น ถ้าใช้แค่ จันทร์-ศุกร์ วันละไม่กี่ ชั่วโมง...สำหรับ thermal printer ครับ...ประสบการณ์..ต้องรู้จักการเช็ดหัว Thermal ด้วยนำยาที่ให้มาด้วยครับ..อย่าใช้แบบไม่บำรุงรักษา ....มันจะไม่ทนทานในทันที.. ;)
ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ  ว่ามีวันหมดอายุด้วย
ต้องดูแลรักษาอย่างไรบ้างครับ 
น้ำยาเป็นแบบไหน ไม่มีมาให้เลย ใช้น้ำยาอย่างอื่นแทนได้ไหม
แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า  Thermal  หมดอายุ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 15:23:17 PM »
0
 ;D ;D ;D ไม่ทันแล้วครับผมซื้อแจกให้ทุก รพสต. ไปเรียบร้อยแล้วครับขอบคุณสำหรับความรู้ครับ อ.เกื้อ ผมไม่เคยรู้ในข้อนี้จริงๆ

สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html