ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกข้อมูลยากลับบ้านแล้วขึ้น Error  (อ่าน 5874 ครั้ง)

ออฟไลน์ monalisa

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลกันทรวิชัย
บันทึกข้อมูลยากลับบ้านแล้วขึ้น Error
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 11:03:41 AM »
0
ใช้เวอร์ชั่น 3.51.12.4 บันทึกข้อมูลยากลับบ้าน (Medication Profile) สำหรับคนไข้ที่เราได้บันทึกการแพ้ยาไว้ที่หน้าลงทะเบียน OPD Card ปรากฎว่าขึ้นข้อความ SQL Syntax Error ตรงชื่อยาที่แพ้  พอรบรายการแพ้ยาออกสามารถบันทึกได้ รบกวนช่วยทีครับ

โรงพยาบาลกันทรวิชัย จ.มหาสารคาม, 30 เตียง
Version: 3.51.12.4
MySQL Version: 4
Server : IBM X Series
Client: Windows XP , 20 PCs.
Mail: siteslave@msn.com,mr.satit@windowslive.com

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: บันทึกข้อมูลยากลับบ้านแล้วขึ้น Error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 11:40:07 AM »
0
ทดสอบแล้วบันทึกได้ครับ

ลองตรวจสอบตามกรฯีนี้

รายการยาที่บันทึกใน ประวัติแพ้ยา มีอยู่ใน รายการยาของโรงพยาบาลไหมครับ
ถ้าไม่มีบางครั้งจะ error ครับ
ที่ รพ.เคยเจอ พยาบาลสกรีน และบันทึกการแพ้ยาเป็น ทีซี มัยซีน  เวลาบันทึก home med ก็ error แบบนี้ครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

• Newbie
  • *
Re: บันทึกข้อมูลยากลับบ้านแล้วขึ้น Error
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 11:54:39 AM »
0
หมายความว่าผมต้องแก้ไขรายการแพ้ยาใหม่เหรอครับ ให้ตรงกับในฐานข้อมูลยาที่มี แต่เวอร์ชั่นเก่าของปี 50 ที่ใช้มาไม่มีปัญหาอะไรเลยครับพอเปลี่ยนใหม่ก็เลยขึ้น Error แบบนี้ มีวิธีอื่นหรือเปล่าครับ นอกจากแก้รายการยาให้ตรงกับฐาน หรือลบรายการแพ้ยาออก
โรงพยาบาลกันทรวิชัย จ.มหาสารคาม, 30 เตียง
Mail: siteslave@msn.com,mr.satit@windowslive.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 14:50:41 PM »
0
ช่วยทีครับตอนนี้ยังแก้ไม่หายเลยครับ เวลาบันทึกรายการแพ้ยาที่ประวัติการแพ้ยา ก็เลือกรายการจาก list ที่แสดงรายการยามาให้แล้ว ก็ขั้น SQL Error เพราะมีช่องว่าง พอเอาช่องว่างออก ก็ปรากฎว่ามันมองเป็นชื่อ field นั้น แต่มันไม่มีเพราะมันเป็นชื่อยา ช่วยทีครับ ตอนนี้ผมต้องใช้วิธีลบรายการแพ้ยาออก แล้วจึงบันทึกรายการยา จากนั้นค่อยกับมาบันทึกรายการแพ้ยาให้ใหม่

รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 20:23:35 PM »
0
แก้ทั้งระบบ ตามนี้ครับ
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 13:27:26 PM »
0
ขอบคุณครับพี่วีระวัฒน์ เนื้อหาดีมากครับ ปีหน้าถ้ามีอบรม HOSxP ที่เชียงใหม่อีกคงต้องรบกวนพี่ช่วยจัดทัวร์ให้ครับจะพาไปทั้งครอบครัวเลยครับ ปีนี้อิจฉาอาจารย์อ๊อดจัง
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 16:08:08 PM »
0
ขอบคุณครับพี่วีระวัฒน์ เนื้อหาดีมากครับ ปีหน้าถ้ามีอบรม HOSxP ที่เชียงใหม่อีกคงต้องรบกวนพี่ช่วยจัดทัวร์ให้ครับจะพาไปทั้งครอบครัวเลยครับ ปีนี้อิจฉาอาจารย์อ๊อดจัง

หมายความว่าไง อ.อ๊อด พาไปทั้งครอบครัวเหรอ  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 17:13:29 PM »
0
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 23:42:46 PM »
0

ผมไม่ได้ฟัง อบรมเลย

;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 08:57:57 AM »
0
ขอบคุณครับ ตอนนี้รู้วิธีแก้ปัญหาแล้วครับอาจารย์ ต้องเปลี่ยนวิธีการลงการแพ้ยาใหม่ ไม่ต้องลงที่หน้าลงทะเบียนผู้ป่วยใหม่

ขอบคุณครับ