ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการพิมพ์ใบรับรองยานอกบัญชี พร้อมopdcard สิทธิ 20,21,22  (อ่าน 4898 ครั้ง)

ออฟไลน์ monchai

• Full Member
  • Respect: 0
เรียน ท่านอาจารย์ทุกท่าน
ผมใช้ HOSxP V.3.53.5.27 ผม Design ใบรับรองยานอกบัญชีจาก ใบสั่งยา  แล้ว สั่งพิมพ์จากหน้าจอห้องตรวจแพทย์ (ตามรูป)
1.  มีปัญหาในกรณีที่ สิทธิผู้ป่วย ไม่ใช่ 20,21,22 และไม่มียานอกบัญชี เครื่องพิมพ์จะหยุดนิ่งนานมากจึงจะพิมพ์ OPD Card ออกมาก ทำให้ไม่สะดวกในการทำงาน
2. ต้องการ ให้พิมพ์ใบรับรองยานอกบัญชีพร้อม opdcard อัตโนมัติทุกราย ที่สิทธิเป็น 20,21,22
3. ถ้าสิทธิไม่ใช่ 20,21,22 และไม่มียานอกบัญชี  ต้องการพิมพ์เฉพาะ opdcard อย่างเดียวครับ
ผมส่งตัวอย่างรายงานใบรับรองยานอกบัญชี (ที่copy มาจาก อ.ทุกท่าน ดัดแปลงเล็กน้อย)

ขอคำแนะนำด้วยครับ

0
ปล.ที่เครื่องพิมพ์นิ่ง/หรือไม่พิมพ์  เป็นเฉพาะเครื่องพิมพ์ ยี่ห้อ HP รุ่นใหม่ ๆ (HP Laserjet 1010,Samsung รุ่นเล็กทุกรุ่น) ใช้งานดีมาก
ปัญหา  Samsung กระดาษติดบ่อยมาก,หมึกแพงด้วย
ผู้ใช้ชอบใช้งาน HP
ผมแนบฟอร์ม opdcard มาด้วย  กะว่าน่าจะปรับ opdcard แบบมีผล Lab ด้วยครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
0
ความเห็นส่วนตัว  น่าจะลองทำ subreport จากแบบอาจารย์ขวด เพื่อให้ออกใบที่ 2 เป็นใบยานอกน่าจะดีกว่าใช้ใบสั่งยาแปลงมา  หรือไม่ก็ custom refort ตรง พิมพ์เอกสารอื่น ๆ ให้ออกอัตโนมัติ เมื่อสิทธิตรงกับที่กำหนดไว้ใน sql
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
0
ผมทำเป็น custom report แล้วเลือกให้พิมพ์ที่ "พิมพ์เอกสารอื่นๆ" โดยมีคำสั่ง
pttype in ("20","21","22") เพิ่มเข้ามา ทำให้มันจะพิมพ์เฉพาะ สิทธิที่ระบุไว้
เท่านั้นครับ ก็ใช้งานได้ดีน่ะครับ
มันทำให้สามารถพิมพ์ได้ทั้ง OPD CARD ใบสั่งยา และใบรับรองยานอกด้วยเลย
ถ้าทำแบบของท่านผมว่า มันจะไปแย่งที่ใบสั่งยาน่ะครับ
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
0
ความเห็นส่วนตัว  น่าจะลองทำ subreport จากแบบอาจารย์ขวด เพื่อให้ออกใบที่ 2 เป็นใบยานอกน่าจะดีกว่าใช้ใบสั่งยาแปลงมา  หรือไม่ก็ custom refort ตรง พิมพ์เอกสารอื่น ๆ ให้ออกอัตโนมัติ เมื่อสิทธิตรงกับที่กำหนดไว้ใน sql

เห็นด้วยกับการทำ custom report แล้วพิมพ์เป็นใบรับรองยานอกบัญชี

ผมทำเป็น custom report แล้วเลือกให้พิมพ์ที่ "พิมพ์เอกสารอื่นๆ" โดยมีคำสั่ง
pttype in ("20","21","22") เพิ่มเข้ามา ทำให้มันจะพิมพ์เฉพาะ สิทธิที่ระบุไว้
เท่านั้นครับ ก็ใช้งานได้ดีน่ะครับ
มันทำให้สามารถพิมพ์ได้ทั้ง OPD CARD ใบสั่งยา และใบรับรองยานอกด้วยเลย
ถ้าทำแบบของท่านผมว่า มันจะไปแย่งที่ใบสั่งยาน่ะครับ

ใบรับรองยานอกบัญชี ไม่ใช่ใบสั่งยานะครับ คนละอันกัน
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

0
ข้อเสนอแนะต่าง ๆ จะนำไปปรับดูนะครับ  ใครมีคำแนะนำอื่น ๆ ยินดีนำมาพิจารณานะครับ
ขอบคุณครับ

0
ใครมีตัวอย่าง  ใบรับรองยานอกบัญชี (แบบ Custom) ขอเป็นตัวอย่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
0
ลองดูครับ..แบบง่าย ๆ  ยังไม่มี  NED-REASON

อันที่ 2 .  ของ อ.นาจ..จากนครปฐม...เป็นแบบใหม่ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x