ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการจัดอบรมผู้ดูแลระบบและการทำรายงาน  (อ่าน 65828 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
เนื่องจากการจัดการอบรมครั้งที่แล้วมีผู้สนใจเป็นจำนวนมาก แต่มีบางท่านไม่สามารถเข้าร่วมการอบรมได้เนื่องจากติดระเบียบของทางราชการ ทางบริษัทบางกอกเมดิคัลซอฟต์แวร์ จำกัด จึงมีโครงการที่จะร่วมกันกับ รพ.หลวงพ่อเปิ่นที่จะจัดอบรม (เชิงสุขภาพ ?) ผู้ดูแลระบบและการทำรายงานครับ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงจัดทำโครงการ หากใครมีความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัดอบรม (หัวเรื่อง , สถานที่ , ระยะเวลา) สามารถแจ้งเข้ามาได้ที่กระทู้นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 14:15:51 PM โดย admin »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
Re: โครงการจัดอบรมผู้ดูแลระบบและการทำรายงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2006, 22:06:36 PM »
0
ผมเสนอแนะ นะครับ การจัดอบรมครั้งแรกที่ รพ.บางกอก9 มีคนสนใจเยอะมาก จนทำให้ทางผู้จัดต้องตอบปฏิเสธบางโรงบาลไป การซักถามก็ไม่ค่อยสะดวก(คนเยอะเกินไปครับ)
ผมเสนอว่า การจัดอบรมน่าจะจัดแบบแบ่งภาค ครับ คือ
1.ภาคเหนือ รพ.ในเขตภาคเหนือ (สถานที่ เช่น จังหวัด เชียงใหม่)
2.ภาคกลาง รพ.ในเขตภาคกลาง (สถานที่ แล้วแต่จะตกลงกัน อีกที)
3.ภาคอีสาน รพ.ในเขตภาคอีสาน (สถานที่ แล้วแต่จะตกลงกัน อีกที)
4.ภาคใต้ รพ.ในเขตภาคใต้ (สถานที่ แล้วแต่จะตกลงกัน อีกที)
เป็นเพียงข้อเสนอแนะ นะครับ อาจารย์+ทีม รับพิจารณาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
Re: โครงการจัดอบรมผู้ดูแลระบบและการทำรายงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2006, 22:29:24 PM »
0
จากการที่ได้ประสานกับ อ.mn คุณสุมาลี และ อ.อ๊อด เรื่องที่พักจะให้ไปพักที่ รร.royal jame ซึ่งเป็นโรงแรม+สนามก๊อฟ พื้นที่กว้างขวางครับ  อยู่ใกล้กับม.มหิดล ศาลายา ห้องพักสะดวกสะบาย(อันนี้ อ.อ๊อด รับรองได้ครับ) รับได้ไม่จำกัดจำนวน โดยปกติทางโรงพยาบาลจะให้ลูกค้าที่มาทัวร์สุขภาพ มาพักที่นี่เป็นประจำ(จึงได้ราคาห้องในราคาพิเศษครับ) และถ้าท่านใดสนใจอยากให้มีรถไปรับเพื่อมาที่  รร.royal jame ก็ได้ครับแต่อาจจะต้องเป็นนัดเป็นจุดใหญ่ๆ เช่น หัวลำโพง สายใต้ใหม่ หรือขนส่งหมอชิต รายละเอียดอื่นที่ต้องการก็สามารถเสนอได้ครับ
Yindee And Tan

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2006, 02:42:25 AM »
0
เห็นด้วยกับคุณ Tiae ครับ เพราะครั้งที่ไป บากกอก9 รู้สึกว่าผมไม่ค่อยได้อะไรมาก ครับ อาจเป็นเพราะกลุ่มใหญ่ไปมั้งครับ
อนุพันธ์
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ naj

• http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2006, 06:15:03 AM »
0
อาจจะต้องเปิดเป็นห้องๆให้เลือกว่าสนใจเรื่องใดเป็นพิเศษหรือไม่ก็ต้องมีการแบ่งเป็นกลุ่มเล็กๆคุยแลกเปลี่ยนปัญหากันในช่วงตอนเย็นหลังการประชุมในแต่ละวัน
Yindee And Tan

anivat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2006, 19:53:57 PM »
0
เสนอแนะครับ เรื่องที่ 1 เห็นด้วยครับกับการที่จะแยกห้อง เหมือน ที่งาน TMI ว่าแบ่งออกมาเป็นหัวข้อ และก็แต่ละหัวข้อมีความสอดคล้องกัน ด้วยครับ อีกอย่างถ้าเป็นห้องเดียวกันทั้งหมด บางผู้ดูแลระบบที่เข้าใจในเรื่องนั้นๆแล้ว ก็อยากพัฒนาในเรื่องต่อไปครับ เห็นด้วยกับการที่จะแยกห้องและแบ่งออกเป็นโซนครับ เรื่องที่ 2.ครับ ระยะเวลา ครั้งก่อนจัด 3 วัน ก็เหมาะสมในระดับ 1  ครั้งนี้คงให้ผู้ที่สนใจได้ออกความคิดเห็นด้วยการโหวตครับ เพราะมันเป็นระบบประชาธิปไตยดีครับ สำหรับสถานที่ นั้นไม่มีปัญหาครับ ( ถ้าเป็นไปได้อยากจัดที่เชียงใหม่ครับ  เผื่ออะไรหลายๆๆ อย่าง) ครับ

ออฟไลน์ that panom

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2006, 20:28:23 PM »
0
ผมเห็นด้วยครับ และน่าจัดที่จังหวัดที่เป็นศูนย์กลางของแต่ละภาค เช่นอีสาน ที่ขอนแก่น ภาคเหนือที่ เชียงใหม่เป็นต้น ส่วนเนื้อหาอาจเป็นเชิงปฏิบัติการ จัดเป็นกลุ่มๆก็ได้ มีการเรียนรู้ร่วมกันฝึกปฏิบัติการด้วย  เป้าหมายอยู่ที่การพึงพาตนเองให้ได้ 

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2006, 21:34:05 PM »
0
อืม อยากไปนะการทำรายงาน น่าสนใจ ตอนนี้ เจ้าหน่าที่ต้องการรายงานค่อนข่างหลากหลาย แต่ผมตอบสนองเขายังไม่ได้มากนัก
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ comred

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 02:01:44 AM »
0
จัดมาได้เลยครับ ที่ไหนเมื่อไหร่ก็ได้ ผมไปทุกที่เลยครับ รอมานานแล้ว
ความรู้ที่ไม่ได้อยู่ในกระดาษแผ่นเดียว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 02:32:51 AM »
0
ขอย้ำด้วยคนคับ  อยากไปคับ รายงานอารายก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมดเลยอ่ะคับ
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 02:58:45 AM »
0
ได้กำหนดการเมื่อไหร่ส่งหนังสือแจ้งให้ทราบด้วย ขอเข้าร่วมอบรมด้วย 2 คนครับ
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ Manit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 03:17:28 AM »
0
อยากไปครับ หวังว่าคงไม่ใช่ช่วง 27 พ.ย. - 1 ธ.ค. 49 นะครับ ติดอบรมของโรงพยาบาล
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 06:28:30 AM »
0
จัดที่เชียงใหม่ก็ดีนะครับ ผมจะเป็นผู้ประสานงานให้ครับ ถ้าจัดแนะนำช่วง วันที่ 3-6 ม.ค 50 หรือ 8-11 ม.ค 50
เพราะ  1. เป็นช่วงหลังปีใหม่แล้ว คนไปเที่ยวเชียงใหม่น้อยลง โรงแรมมีห้องว่างมากขึ้น มีรีสอร์ทหลายแห่งที่
              อยู่ใกล์งานพืชสวนโลก เช่น กฤษดาดอย สวนบัวรีสอร์ท อุทยานล้านนา เป็นรีสอร์ทระดับ 4-5 ดาว
              นะครับ หรือแบบทัวร์สุขภาพ ก็ที่ โรงแรมและสนามกอล์ฟทีอำเภอสารภี สนามกอล์ฟระดับ 5 ดาวที่
              อดีตนายกทักษิณ ชินวัตร ชอบไปออกรอบกัน
           2.อากาศกำลังหนาวมากๆ
           3.ได้เที่ยวงานพืชสวนโลกด้วย  ช่วงนี้ดอกไม้ออกดอกสวยงามที่สุด
           4.อาจจัดการประชุมใกล์พืชสวนโลก ประชุมเสร็จ ตอนเย็นไปชม พืชสวนโลก ได้อีก แนะนำให้ซื้อบัตร
              ราคา 400 บาท เข้างานได้ไม่จำกัดจำนวนครั้ง ไม่จำกัดจำนวนวัน เข้ากี่วันก็ได้ ถ้าไปตอนกลางวัน
              แดดร้อนนิดหน่อย
          5.หลายๆท่านอยากไปเชียงใหม่กันมาก

ผมทำงานที่โรงพยาบาลสารภีครับ อยู่ใกล์พืชสวนโลก 10 กิโลเมตร เดินทางใช้เวลา 6-10 นาที รถไม่ติด
ดูข้อมูลการเดินทาง การเตรียมตัว เที่ยวงานพืชสวนโลกได้ที่
http://www.royalfloraexpo.com/thai/index.asp

ดูตัวอย่างที่พักบนดอยอินทนนท์ คลิกดูที่นี่ครับ (หรือ กด Ctrl ค้างใว้พร้อมคลิกที่ mouse)
http://www.tourdoi.com/webboard2/generate.cgi?content=5522&board=board_1
หรือ ดูรูปและข้อมูลได้ที่  www.tourcoi.com หัวข้อ webboard คำถามที่ 5522 >ที่พักบนดอยอินทนนท์

แนะนำโรงแรมรีสอร์ทแม่ฮ่องสอน-ปาย คลิกดูที่นี่ครับ (หรือ กด Ctrl ค้างใว้พร้อมคลิกที่ mouse)
http://www.tourdoi.com/webboard2/generate.cgi?content=5602&board=board_1
หรือ ดูรูปและข้อมูลได้ที่  www.tourcoi.com หัวข้อ webboard คำถามที่ 5602 –แนะนำที่พักที่เที่ยวปายแม่ฮ่องสอน ห้วยน้ำดัง

ตัวอย่างงานพืชสวนโลก  คลิกดูที่นี่ครับ (หรือ กด Ctrl ค้างใว้พร้อมคลิกที่ mouse)
http://www.tourdoi.com/webboard2/generate.cgi?content=5498&board=board_1
หรือที่ http://www.tourdoi.com หัวข้อ ชมความก้าวหน้า ของมหกรรมพืชสวนโลก ตอนที่ 2

ที่พักในเชียงใหม่ใกล์พืชสวนโลก คลิกดูที่นี่ครับ (หรือ กด Ctrl ค้างใว้พร้อมคลิกที่ mouse)
http://forum.sanook.com/show.php?topic_id=2017074&cat_id=191&post_id=10437569&p=
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2006, 22:41:52 PM »
0
น่าไปอบรมมาก มากๆๆ เลย ครับ

ออฟไลน์ osx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2006, 22:49:36 PM »
0
น่าเที่ยวมากครับ

ออฟไลน์ suchai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 05:45:31 AM »
0
การอบรม ครั้ง ที่ 1 ที่ผ่านมา เนื้อหาแน่นมาก  ในเวลาเพียง 3 วัน แต่ถือว่าเป็นประโยชน์ ต่อผู้เข้าอบรมเป็น อย่างมาก  และ ทางทีมงานที่ จัด ก็ ได้ พยายาม จัด  CD  ให้ ผู้เข้า อบรม ถ้านำไปฝึกฝน และสามารถนำ ไป ใช้ได้หมด จะ เป็น ประโยชน์อย่างมาก ครับ

ผู้ที่จะ เข้า อบรม ควร เตรียม  notebook ไว้ และ นำไปด้วย ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

anivat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 21:22:38 PM »
0
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ น่าจะเกิดขึ้นเร็วๆนี้

ออฟไลน์ dongl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2006, 07:22:43 AM »
0
เห็นด้วยกับการแบ่งจัดตามจังหวัดศูนย์กลางของแต่ภาค  เพราะผมคิดว่าคงจะมีผู้สนใจเข้าร่วมประชุมด้วยจำนวนมาก เนื่องจากตอนนี้ HOSxP ได้มีการใช้อย่างแพร่หลาย อย่างที่จังหวัดของผม(มุกดาหาร) รพช.ทุกแห่งก็ใช้ HOSxP หมดทุกรพ.แล้ว ยังเหลือแต่รพท.จังหวัดเท่านั้นที่ยังไม่ใช้ HOSxP คิดว่าผู้ดูแลระบบหลายรพ.ก็ยังขาดความรู้ความเข้าในหลายๆประเด็นเกี่ยวกับ HOSxP อยากให้ทางผู้จัดได้คำนึงถึงประโยชน์ที่ผู้เข้ารับการอบรมจะได้รับจริงๆ  เจาะลึกลงไปในทุกหัวข้อปัญหาไปเลย  เพื่อให้ Admin ได้รับความรู้จากการอบรมอย่างเต็มที่  การจัดอบรมที่มีผู้เข้ารับการอบรมเป็นจำนวนมาก ทางผู้จัดคงดูแลได้ไม่ทั่วถึง  ควรจะแบ่งตามภูมิภาคต่างๆดีกว่าครับ..
Dongluang Hospital, Mukdahan,30 เตียง
IBM Server (xSeries206m), CentOS 5.2
P4 3.0 G  Ram 1 G.  HDD SAS 73.Gb, MySQL 5.1.30
Slave :PC P4  2.6,  Ram 1 G. CentOS 5.2
MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ takbai

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2006, 21:26:08 PM »
0
พี่ประเวศ ครับ  ภาคใต้เราเอามั่งครับ

ออฟไลน์ LDHP

• พิศมัย พื้นนวล พยาบาลชำนาญการ - โรงพยาบาลลำดวน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2006, 22:08:31 PM »
0
ดีมากเลยค่ะ เพราะว่าเป็นโปรแกรมที่ดีมากค่ะ   แต่ก็ยังใช้ไม่ได้เต็มที่ยังไม่เต็มความสามารถของโปรแกรม
น่าจะจัดการอบรมบ่อยๆ จะได้ทั่วถึง ขอเชียรเต็มที่เลยค่ะ!
master : ibm 3350 xeon 2.66GHz ram 2G  HD 144
  cenos 5.3 mysql 5.1.30

slave : P4  2.8GHz  ram 2G HD 80G
        redhat 5.0 mysql 5.0.41

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายนะค่ะ ที่ช่วยเหลือให้ความรู้มากมาย

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2006, 12:07:30 PM »
0
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ น่าจะจัดแยกตามรายภาคนะครับ เอาแบบ full option นะครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ tawin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2006, 19:37:41 PM »
0
??? ???สรุปแล้วจะมีการจัดฝึกอบรมครับที่ 2 อีกตอนไหนครับ
และวันที่เท่าไหร่ เดือนอะไรครับ ??? ???

ออฟไลน์ Neo28

text
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2006, 20:02:39 PM »
0
น่าจะมีกิจกรรมเกี่ยวกับการแลกเปลี่ยนประสบการณ์และความร่วมมือเพื่อว่าหลังจากอบรมเราจะได้มีเพื่อนทีจะได้ช่วยปรึกษา เพื่อสังคมของเราครับเพราะตอนนี้เรายังขาดเรื่องการให้บริการในการแก้ไขปัญหาแต่ถ้าเรามีสังคมมีเพื่อนที่ใช้งานเราจะได้ขอคำปรึกษากันได้น่ะครับฝากทางผู้จัดช่วยพิจารณาด้วยน่ะครับ
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

doramon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 05:34:09 AM »
0
ขอเสียงด้วยครับ
เดี่ยวจะทำเอกสารไม่ทันครับ
 :D :D

ออฟไลน์ draran

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 18:37:29 PM »
0
ไปด้วยคนครับ หลังจากนี้น่าจะหายยุ่งหน่อยแล้ว  ;D
ถ้าเป็นช่วงติดต่อกับ TMI ก็ดีครับ(ก่อนหรือหลัง TMI) (ถ้าจัดที่ รพ.อ.นาจ)
อ่านตวามเห็นของสมาชิกแล้ว มีข้อเสนอแนะอย่างนี้ครับ
1.เห็นกับการจัดอบรมย่อยแต่ละภาค เพื่อกระจายคนไม่ให้แน่นจนเรียนไม่ได้ และลดความหลากหลาย แต่คนที่จะไปจัดอบรมระดับภาคควรได้เข้าอบรมจากส่วนกลางก่อน
2.ดังนั้นการอบรมส่วนกลางก็ควรจัดอบรมแบบเข้มข้นพิเศษ ;D และจำกัดคนเรียน โดยดูพื้นฐาน ศักยภาพ และสมัครใจที่จะไปจัดอบรมต่อได้
3.โดยเตรียมหลักสูตรหลัก และสื่อ ในที่ทางเดียวกัน ส่วนภาคไหนจะมีเรื่องพูดกันเพิ่มก็เพิ่มเข้าไปได้
ขอบเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ

web framwork version 2.0 จะพยายามให้เสร็จทันการอบรมครับ  ;D
ความช่วยเหลือ จะมายังผู้ที่พยายาม
Administrator,Programmer,Thungyangdaeng Hospital,Pattani
SERVER: Intel Xeon Dual-Core 5140 2.33GHz. Cach 4NB.1333Mhz ,RAM DDR2 512MB*2,HDD SATA2 160 GB*2,
OS:CentOS 4.4 x86_64 MySQL 4.1.20 ,Replicate: Pentium4 WindowsXP RAM 512 MB, Client:Celeron,Sempron,PentiumIII WindowsXP

ออฟไลน์ phin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 00:42:28 AM »
0
เห็นด้วยครับ   จัดวันไหนกรุณาแจ้งด้วยครับ ขอร่วมด้วยคน

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 03:54:36 AM »
0
อยากให้แจ้งล่วงหน้านานๆนะครับ จะได้เคลียร์เวรนะครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ anupan_sripa

• โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2006, 11:24:33 AM »
0
สรุปแล้ว จะจัด อบรม รายงาน วันไหน แน่ ครับ เข้ามาอ่านหลายรอบ ก็ยังไม่ สรุป เลย ครับ
เพราะผมอยากรู้เรื่องการทำรายงานมั่กๆ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

AEE1234

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2006, 07:25:58 AM »
0
นั่นจิคับ เมื่อไรจะจัดสักที่รอบ เห็นตั้งกระทู้ ว่าจะจัด ตั้งแต่ 2 เดือนที่แล้วไม่เห็นจัดสักที่ ผมจะตายแล้วทำงานดูแลคนระบบคนเดียว ยังไม่รู้เรื่องเลย ที่ดู HosXP ทุกวันนี้ก้อเดาดูไป อิอิ จัดอบรมไวๆๆ นะคับ ที่ไหนก้อ กทม. อีสาน ผมได้หมด อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ cup11386

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2006, 00:02:07 AM »
0
จัดเมื่อไหร่ ไปด้วยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ takbai

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2006, 22:37:11 PM »
0
อย่าลืม ให้เรื่อง การใช้โปรแกรมคลังด้วยครับ   อยากใช้ แต่ใช้ไม่เป็น

ออฟไลน์ wiratnkk

• kkkhospital.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2006, 07:51:11 AM »
0
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..จัดเมื่อไหร่อย่าลืมมีหนังสือแจ้งมาที่ รพ.ด้วยนะครับ
khowang,yasothon.
wiratn sriprom Khamkhuankaew hospital yasothon<<<mail naamsaikwkk@gmail.com>>> server IBM Pemtium 4  3.0  ram 20 G Centos6 Mysql 10.1.19 maria DB Client Xp

ออฟไลน์ rtumayo

• rtumayo
    • http://mayohos.org/main/
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 03:18:35 AM »
0
จากปัตตานี - เชียงใหม่ คงหลายกิโล แต่ถ้าได้เที่ยวงานพืชสวนโลกด้วย น่าจะดีครับ
ศูนย์สารสนเทศ โรงพยาบาลมายอ อ.มายอ จ.ปัตตานี  94140 TEL : 0-7349-7248-9 FAX : 0-7349-7249 ต่อ 109
e-mail : rtumayo@hotmail.com
ขึ้นระบบ 2547
HOSxP Activatoin Pakage-2556-->20130406

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 11:23:24 AM »
0
เห็นประกาศตั้งนาน ไม่รู้เมื่อไหร่อาจารย์จะเริ่มจัดอบรม Phase 2 ซักที จะจัดที่ไหนก็ได้ แล้วจะตาม..ไป

รออย่างใจจดใจจ่อ....... :D

ออฟไลน์ gon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 12:14:09 PM »
0
  จากที่อบรม Phase แรกที่บางกอก 9 ระยะเวลา 3 วันก็เหมาะสมดี แต่แทบไม่มีเวลาหายใจเลยเพราะอาจารย์ไปเร็วมาก แต่ยังดีที่มี CD ให้ ที่ว่า Phase2 ไป Royal Jame มีสปาเห็นด้วยอย่างยิ่ง เพราะเครียดทั้งวัน เย็นๆ ได้ผ่อนคลายนิดหน่อยก็ยังดี หรือจะเป็นที่ไหนก็ได้ที่มีสถานที่ให้ผ่อนคลาย ไม่ Fix
   ส่วนเนื้อหา วันแรกเช้า   น่าจะเป็นการแนะนำโปรแกรม Version ล่าสุด ว่ามีจุดไหนเปลี่ยนไปบ้าง อย่างไร?
                    วันแรกบ่าย  การแก้ปัญหาที่พบบ่อย เช่น การซ่อมแซม Index ,Duplicate entry,Repair Table 
                                      เป็นต้น และทำความรู้จักกับตารางทั้งหมด
                    วันที่ 2 เช้า-บ่าย  การออกแบบรายงานอย่างง่าย,การออกแบบรายงานโดยใช้ Variable,การออก
                                     แบบรายงานโดยใช้ Delphi Script ,เครื่องมือช่วยในการออกแบบรายงาน ฯลฯ
                    วันที่ 2 กลางคืน สันทนาการ
                    วันที่ 3 เช้า  Delphi Programing พอสังเขป เพื่อไปศึกษาต่อภายหลัง
                    วันที่ 3 บ่าย ซักถามปัญหาปัญหาที่พบบ่อย เกี่ยวกับ Code, DataStructure,Table,
                                      Index  เก็บกระเป๋าเตรียมพร้อมกลับภูมิลำเนา

สถานที่ควรจะเป็นโรงแรม เพราะที่พักใกล้ห้องประชุม อีกอย่างถ้าจะแบ่งกลุ่มย่อยก็แยกห้องได้ง่าย
 จะจัดฉันทนาการก็เหมาะ มีบริกรคอยเสริฟ มีมุมพักผ่อนในตัว ใกล้แหล่งท่องเที่ยวด้วยยิ่งดีใหญ่
 ช่วงเวลาหลังปีใหม่ท่านว่าเหมาะสมดีแฮ ;)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 13:17:38 PM »
0
อยากให้ มาจัดอบรมที่จังหวัด ที่ผมอยู่ คือที่สุราษฎร์ฯ นะครับ ( ภาคใต้ ) เพราะไม่ใช่ ผมอยู่จังหวัดนี้นะครับ เหตุผลคือ อยู่กลางๆของภาคใต้ การคมนาคมสะดวก มีสนามบิน 2 ที่ คือ กรุงเทพ-เกาะสมุย หรือ กรุงเทพ-สุราษฎร์ ตั๋วจอง ล่วงหน้าทางเว็บแอร์เอเชีย รู้สึกจะตก ราว 900 บาท หรือถูกกว่านั้น มาทางรถ ยนต์โดยสาร (บัส) ก็ราคา 450ขึ้นไป ไม่เกิน 500 รถไฟ มีหลาย ราคา ชั้น 3 เอามันไม่เน้นสบาย 170 บาทไม่เกิน 200 ชั้น 2 นั่ง นอน 400 สปริ้นเตอร์ 500+

ของแถม เป็นศูนย์กลางต่อยอด ที่จะท่องเที่ยว หลังอบรม ผ่อนคลาย หรือจะจังหวัดใกล้ เคียง ครับผม

ค่าที่พัก ตั้งแต่ 350 ไปถึง 3000 ต่อคืน

ผมกะว่าจะลองเสนอ ผู้บริหาร ระดับใหญ่ อีกที อาจได้เชิญมาให้ความรู้ ส่วนภาคใต้ด้วยครับ

อย่าง รพช ที่ผมอยู่ ใช้งานแต่ ในห้องบัตร อย่างเดียว อ่านจากคู่มือแล้วเสียดาย เมนู ด้านอื่นๆที่ผู้สร้างจัดทำมาไม่ได้ใช้งานเลยครับ ผมพึ่งรับงานดูแลด้านนี้ไม่นานด้วย กำลังศึกษา อยู่ครับผม

ความคิดของผมส่วนภาคใต้นะครับ ใครอยู่ภาคใต้ จะเสนอ ช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับ จะได้เป็นแรงผลักดัน ให้การจัดอบรมต่อไป ครับผม
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ chaipong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 00:56:05 AM »
0
ไปไหนไปด้วยค่ะ  อาจารย์อย่าลืมแจ้งในเวบด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ leardsuk

• เลิศศักดิ์ สังข์ศรีแ้ก้ว
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 03:48:25 AM »
0
เอาด้วยครับแจ้งให้ทราบด้วยนะคร้าบ ครั้งที่แล้วกิน แฮ้วไปแล้วครั้งหนึ่ง โรงพยาบาลสตึก จ.บุรีรัมย์ นะคร้าบให้จองตอนนี้เลยก็ได้นะคับ
โรงพยาบาลสตึก อ.สตึก จ.บุรีรัมย์
Email: leardsuk@yahoo.com
Tell: 0-4468-1280-1 ต่อ 116
Server IBM 3500 Ram 4G
CentOS 5.0 Mysql 5.1
Hosxp 3.52.7.3

ออฟไลน์ aekwcrh

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 21:16:55 PM »
0
 :-Xอีกประมาณ2เดือน โรงพยาบาลจะปรับโปรแกรมเป็น HOSxp อยากส่งผู้ดูแลระบบไปอบรมเรื่องการดูแลและการทำรายงานเหมือนกันครับ
โรงพยาบาลเวียงเชียงรุ้ง จ.เชียงราย
HOSXP 3.54.7.20
SERVER   LINUX   centos 5.4 MySQL   5.1  RAM  6 G
ขึ้นระบบโดยทีมBMS(เจ้-kiang) สิงหาคม 2551
"ถึงจะเหนื่อยแต่ไม่เคยท้อถอย"

ออฟไลน์ boonthai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 22:10:38 PM »
0
ขออบรมด้วยคน ขอให้มีเนื้อหาพื้นๆสักวันด้วยนะครับ (คนมันยังไม่เก่งน่ะ)

ออฟไลน์ asmee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 20:48:01 PM »
0
น่าสนใจมากครับ  รพ.ปัตตานีให้ความสำคัญในเรื่องนี้มาก
ASMEE  YUSOH   PATTANI  HOSPITAL

ออฟไลน์ fiv

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 21:20:00 PM »
0
 :oขอจองด้วยคนนะครับเพราะมือใหม่เหมือนกันครับ :Dทดสอบใช้ระบบจริงประมาณเดืนครึ่งแล้วยังไปไม่ถึงไหนเลย

ออฟไลน์ bannok

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:50:34 AM »
0
กำลังสนใจอยู่เลยครับ เรื่องรายงาน ผมยังค่อนข้างอ่อนในเรื่องนี้อยู่ ครั้งก่อนก็ไม่ได้ไปเหมือนกันครับ 
แต่แนะนำว่าควรจัดเป็น ภาค ดีกว่าไหมครับ ภาคละครั้งเลือกเอา สักจังหวัดนึงที่มีความพร้อม ครับ
การอบรมครั้งเดียว ที่เดียว ไม่เห็นด้วยครับ เพราะอาจจจะทำให้คนมากเกินไป และการแยกห้อง ก็ไม่เห็นด้วยเหมือนกัน เพราะอาจมีบางคนที่เขาสนใจในทุกๆเรื่องอาจจะไม่สามารถเข้าฟังได้คบทุกเรื่องครับเพราะว่าเวลา อาจไม่ทัน
                 โปรแกรมออกเมื่อ ไหร่ แจ้งด้วยนะครับ
                             สนจัยมาก
Somchai  Lenyee  Promkiri Hospital  tel 075396123 ต่อ 165
เมล์ arsan_2005@hotmail.com
server IBM SYSTEM x3650M5  ram 32 G.
server IBM SYSTEM x3500M3  ram 16 G.
 Hosxp 3.63.3.10

ออฟไลน์ thannawe

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 15:40:07 PM »
0
รอปายด้วยคนครับ ถ้ามีจัดก็อยากไปด้วยครับ ;D
แบ่งเป็นภาคๆก็ดีนะครับ อิอิ
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 17:12:53 PM »
0
สนใจครับ
อยากอบรมแถวๆ ภาคใต้ครับ แถว สุราษฎร์ธานี การเดินทางก็สะดวกครับ
มีเมื่อไหร่อย่าลืมส่งหนังสื่อแจ้งล่วงน่าครับ
ขอบคุณครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ Eakapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 17:25:17 PM »
0
ดีครับ :) :D :D
รพช.ปากช่องนานา / นครราชสีมา
OS Server : CentOS 5.0 Linux,CPU:Xeon Quad-Core  Ram: 2 GB Database:: MySQL 5.0.45 ,HOSxP 3.51.7.26
e-mail: totoru123@hotmail.com

ออฟไลน์ Eakapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 17:31:12 PM »
0
ดีครับ :( :(
รพช.ปากช่องนานา / นครราชสีมา
OS Server : CentOS 5.0 Linux,CPU:Xeon Quad-Core  Ram: 2 GB Database:: MySQL 5.0.45 ,HOSxP 3.51.7.26
e-mail: totoru123@hotmail.com

ออฟไลน์ kwithaya

• All 4 Network By me
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 21:05:17 PM »
0
จัดเชียงใหม่อีก ไปด้วยครับ แต่ถ้าจัดเป็นภาคอีสาน ขอเสนอตัวเ็ป็น Co-Op จะได่้เป็น Center ให้ ครับ และ จะได้เอาอุปกรณ์ network จากบริษัทฯ ต่าง ๆ มาให้แสดงให้เห็น ครับ

วิทยา กรวิทยาศิลป
IT Outsourcing Network Consultant / All Solution [Wire, Wireless]  Mobile: 086-3517107

doramon

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 22:50:03 PM »
0
จัดภาค กลาง และภาค ใต้ จะมาด้วยหรือเปล่าครับพี่

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 07:41:48 AM »
0
ของภาคใต้ จัดแถวสุราษฏร์ฯ หรือภูเก็ต ก็ได้ครับ :)
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19