ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการนำเข้าข้อมูลผู้ป่วยของ hosxp เข้าสู่ งานเชิงรุก ต้องทำอย่างไร  (อ่าน 11588 ครั้ง)

ออฟไลน์ natch2005

• Sr. Member
  • Respect: 0
ต้องการนำเข้าข้อมูลผู้ป่วยของ hosxp เข้าสู่ งานเชิงรุกใน hosxp  ต้องทำอย่างไร ครับ
ช่วยชี้แนะแนวทาง ให้ข้าน้อยครับผม

ขอบพระคุณอย่างสูง
ศูนย์คอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลสุไหงโก-ลก จังหวัด นราธิวาส ขึ้นระบบโดยทีมงาน HOSxP จำนวน 2 ครั้ง วันที่ 20 สิงหาคม 2550 และ วันที่ 1 พค 2552 ระบบดีขึ้น และได้จัดทำระบบ ดาต้าเซนเตอร์กับทางบริษัท และให้ทางบริษัทลงโปรแกรมเกี่ยวกับการเบิกจ่ายตรงให้กับการเงิน

doramon

• บุคคลทั่วไป
แนะนำตัวเองด้วยครับ

แนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0

ต้องการนำเข้าข้อมูลผู้ป่วยของ hosxp เข้าสู่ งานเชิงรุกใน hosxp  ต้องทำอย่างไร ครับ
ช่วยชี้แนะแนวทาง ให้ข้าน้อยครับผม

ขอบพระคุณอย่างสูง

โรงพยาบาลสุไหงโก-ลก ครับผม
ศูนย์คอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลสุไหงโก-ลก จังหวัด นราธิวาส ขึ้นระบบโดยทีมงาน HOSxP จำนวน 2 ครั้ง วันที่ 20 สิงหาคม 2550 และ วันที่ 1 พค 2552 ระบบดีขึ้น และได้จัดทำระบบ ดาต้าเซนเตอร์กับทางบริษัท และให้ทางบริษัทลงโปรแกรมเกี่ยวกับการเบิกจ่ายตรงให้กับการเงิน

ออฟไลน์ nahos

• Hero Member
  • รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
ส่วนมากมีแต่นำเข้าจาก HCIS

แต่นำเข้าจาก hosxp เองนี่ยังไม่เคยทำ
แล้วจะนำข้อมูลอะไรเข้าครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ข้อมูลระบบงานบัญชี 1 ไงครับท่าน nahos แต่ท่าน natch ต้องวางแผนให้ดีก่อนนะครับ เพราะเวลานำเข้ามันมาไม่หมดทุกตาราง ผมเพิ่งนำเข้าเมื่อตอนต้นเดือนได้ข้อมูลระบบงานบัญชี 1 เพียบ แต่เมื่อตรวจสอบแล้วมันมาไม่ครบ ต้องมานั่งคีย์เพิ่มเข้าไปใหม่ ตอนนี้ยังได้ไม่ถึงครึ่งเลยครับ ข้อมูลที่นำเข้าจะมีบ้านเลขที่, คำนำหน้าชื่อ, ชื่อ - สกุล, เพศ, วันเกิด, เลขที่บัตรประชาชน, สัญชาติ, อาชีพ, ศาสนา, สถานะภาพสมรส ส่วนที่ต้องตรวจสอบและคีย์เพิ่มก็มีการศึกษา, เลขทะเบียนบ้าน, ชนิดทะเบียนบ้าน, ตำแหน่ง, สิทธิการรักษา, เลขที่สิทธิ์, วันเริ่มใช้, วันหมดอายุ, สถานพยาบาลหลัก, สถานพยาบาลรอง, สถานะปัจจุบัน, โรคประจำตัว + ICD10  ;D ;D ;D
ผมถึงบอกแต่แรกว่าต้องคิดและวางแผนให้ดี อ้อ..อีกอย่างหมู่ที่ 0 บ้านเลขที่ 0 สำหรับคนนอกเขตต้องคีย์เองเพียว ๆ นะครับ  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

คุณ jdadmin นำเข้ามาอย่างไรครับ พอแนะแนวทางให้ได้มั๊ยครับ เผื่อผมจะได้มีโอกาสทำบ้าง จะได้ไม่ต้องคีย์เองอะครับ

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
 ;D ;D ;D เดี๋ยวขอเวลาเรียบเรียงไฟล์ให้ก่อนเสร็จแล้วจะโพสต์ให้ครับ แต่ผมบอกแล้วนะครับ
ว่าท่านต้องเตรียมตัวคีย์ข้อมูลส่วนที่ขาดให้ครบ ไม่งั้นก็ไม่มีประโยชน์อะไร อย่างมากก็ได้แค่จำนวนคน
(ไม่ได้ตังค์...อ.อ๊อดบอก) ส่วนสำคัญคือข้อมูลที่มาประกอบครับ ยิ่งสมบูรณ์มากเท่าไรยิ่งดีครับ
(อันนี้ได้ตังค์...อ.อ๊อดบอกอีกนั่นแหละ)  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ครับผม เตรียมพลเรียบร้อยครับ รอแต่ยุทวิธี ของท่าน หากขาดท่านศึกครั้งคงลำบากเป็นแน่แท้

;D ;D ;D มัวแต่ไล่คีย์ข้อมูล ลืมไปครับโทษที เดี๋ยวโพสต์ให้ครับ  ;D ;D ;D

;D ;D ;D รบกวนท่าน natch2005 ฝากเมล์ทิ้งไว้หน่อยครับ  เดี๋ยวค่ำ ๆ ผมส่งให้ทางเมล์ครับ
ตอนนี้ยังไม่สะดวกครับ  ;D ;D ;D

natch2005@hotmail.com นี้เลยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับผม

ออฟไลน์ leardsuk

• Full Member
  • เลิศศักดิ์ สังข์ศรีแ้ก้ว
leardsuk@yahoo.com ขอด้วยคนครับ ผมก็กำลังศึกษาอยู่ว่าจะทำอย่างไรกำลังโดนทาง ส่งเสริมบีบอยู่ สวรรค์มาโปรดเลย ขอบคุณมากครับ
โรงพยาบาลสตึก อ.สตึก จ.บุรีรัมย์
Email: leardsuk@yahoo.com
Tell: 0-4468-1280-1 ต่อ 116
Server IBM 3500 Ram 4G
CentOS 5.0 Mysql 5.1
Hosxp 3.52.7.3

;D ;D ;D อย่าปล่อยให้ส่งเสริมบีบสิครับเราต้องบีบส่งเสริมก่อนตามวิสัยของ admin ที่ดีครับ....
ลองทดสอบทำในฐานข้อมูลสำรองก่อนนะครับ จะได้กลับตัวกลับใจทัน.... ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
แนบไฟล์ไว้ในนี้ไม่ได้เหรอครับ
สมาชิกจะได้โหลดกัน แต่ถ้ามะได้ผมขอด้วยนะครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
ดาวโหลดตัวนี้ไปก็ได้ครับ  อาจารย์ manoi ทำไว้ให้แล้ว สามารถนำเข้าได้จากตาราง  ตามรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2008, 15:56:08 PM โดย armds »
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

;D ;D ;D ตัวเดียวกันครับ พอดีผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นลิขสิทธิ์ของ BMS หรือเปล่าก็เลยไม่กล้าโพสต์ขึ้น
ว่าจะรอถาม อ.อ๊อด ก่อน พอดีงานยุ่ง ๆ แล้วก็บังเอิญเข้าเว็ปไม่ได้ตอนบ่าย ๆ ก็เลยลืม ๆ ไปครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Manit

สอบถามหน่อยครับ คือว่าผมคีย์ข้อมูลบัญชี 1 ไปได้ สามพันกว่ารายแล้วครับ

ยังเหลืออีกครึ่งหนึ่ง ถ้านำตัวโปรแกรมช่วยโอนข้อมูลตัวนี้มาใช้ จะมีปัญหาอะไรกับข้อมูลที่คีย์ไปแล้วไหมครับ  :-\
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

;) ;) ;) ที่ผมนำเข้าไม่พบปัญหาอะไรกับข้อมูลเดิมที่คีย์ไปแล้วนะครับ มีแต่ต้องเพิ่มเติมส่วนที่นำเข้าไปใหม่
เนื่องจากเหตุผลหลายประการครับเช่น เจ้าหน้าที่เวชระเบียนลงข้อมูลใน OPD Card ไม่ครบถ้วนสมบูรณ์,
ข้อมูลสิทธิ์ของบางคนไม่เป็นปัจจุบัน, ข้อมูลผู้ป่วยโรคเรื้อรังยังลงทะเบียนไม่สมบูรณ์ ฯลฯ นี่เป็นส่วนที่ต้อง
ตามคีย์เพิ่มเติมครับ เหตุผลที่สิทธิ์การรักษาของบางคนไม่ตรงเท่าที่เห็นก็คือในรายที่มา visit ปีที่แล้วแล้วไม่ได้
เข้ามา visit ใหม่อีกเลย โปรแกรมมันก็จะเอาสิทธิ์เดิมที่เคยใช้เข้าให้ ซึ่งบางคนสิทธิ์การรักษาถูกปรับเป็น
สิทธิ์อื่นแล้ว ถ้าตั้งเป็นทีมสำหรับจัดการเรื่องนี้ได้จะดีมากเลยครับเพราะมันเยอะพอสมควรเหมือนกัน
ตอนนี้ผมนำเข้าได้ 5 หมู่เหลืออีก 3 หมู่ ส่วนสิทธิ์การรักษาผมยังไม่ได้ปรับแก้คิดว่าจะเอาข้อมูลส่วนอื่น
เข้าให้ครบหมดทุกหมู่บ้านก่อนแล้วค่อยตามปรับแก้เรื่องสิทธิ์ที่หลังครั้งเดียวเลยครับ ก็ต้องอดหลับอดนอนพอสมควรครับช่วง 2 สัปดาห์มานี้ คีย์ ๆ ๆ ๆ อย่างเดียว..แต่ยังไงก็ต้องทำครับถ้าระบบงานบัญชี 1 สมบูรณ์งานอื่น ๆ ของงานส่งเสริมก็จะง่ายไปด้วยครับ ยังไงก็ทดสอบกับฐานข้อมูลสำรองดูก่อนก็ได้ครับจะได้รู้ว่าถ้านำเข้าฐานข้อมูลจริงมันจะต้องเพิ่มเติมอะไร ส่วนไหนบ้าง คุ้มหรือไม่คุ้มที่จะลงทุน แต่ในความคิดของผมมันคุ้มครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
เช่นกันครับ ลงรายชื่อ ก่อน สำหรับสิทธิก็ยังไม่ได้ลงเช่นกัน  กำลังเล็งๆ อยู่ว่า จะนำจาก hipdata มา update ใน person  แต่ข้อมูลสิทธิใน hipdata เป็น 71 72 73 .....  เป็น code ของ สปสช. แต่สิทธิใน person เป็นรหัสสิทธิในรพ.เราเอง

:)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ Manit

ผมพยายามจะเข้าโปรแกรม TurboHOSxPOLDPCUDataImport แต่เข้าไม่ได้ครับ

มี error ดังรูป แก้ไขยังไงครับ  :-\
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

sawauysomsri

• บุคคลทั่วไป
จาก
เช่นกันครับ ลงรายชื่อ ก่อน สำหรับสิทธิก็ยังไม่ได้ลงเช่นกัน  กำลังเล็งๆ อยู่ว่า จะนำจาก hipdata มา update ใน person  แต่ข้อมูลสิทธิใน hipdata เป็น 71 72 73 .....  เป็น code ของ สปสช. แต่สิทธิใน person เป็นรหัสสิทธิในรพ.เราเอง

ถ้าผมกำหนดสิทธิตาม สปสช.นำเข้าได้ไหมครับ เช่น 71,72,88,89

ออฟไลน์ werachon

ขอบพระคุณมาก ๆ สำหรับโปรแกรมดี ๆ ช่วยลดภาระได้เยอะเลยคับ
วีระชน พันธะ  นักเทคโนโลยีสารสนเทศ โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์
โทรศัพท์. 056-781113-4 ต่อ 130 งานประกันสุขภาพ
มือถือ. 081-2800068
HOSxP XE4 ขึ้นระบบ 22 -04 -59 Version 4.59.10.29
Master : HP ProLiant DL 380 G8  Ram 32 G
Slave : HP ProLiant DL 380 G7 Ram 22 G
ImageServer: HP ProLiant DL 380 G7 Ram 20