ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน อ.ชัยพร อ.อ๊อด อ.สุชัย และทุกท่านที่ใช้โปรแกรม HOS-XP เนื่อง  (อ่าน 8328 ครั้ง)

anivat

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากทางโรงพยาบาลใช้โปรแกรม Hos-xp ได้ประมาณ 8 เดือน แล้ว โดยทางโรงพยาบาลได้ขึ้นระบบเองและศึกษาอยู่เป็นประจำ และได้รับความกรุณาจากคุณอาทิตย์ พี่อาตี้ จากโรงพยาบาลเซกา และไป training ที่โรงพยาบาลธาตุพนม จากพี่เม้ง มาช่วยให้คำปรึกษาและลงโปรแกรม ประโยชน์ที่ได้รับเป็นที่น่าพอใจมาก แต่ก็ยังติดปัญหาอยู่ในส่วนของระบบบัญชีระบบการเงินครับ เพราะAdmin ในส่วนนี้ไม่ค่อยเข้าใจกับระบบสักเท่าไหร่แต่ก็พอรู้ประมาณหนึ่ง ทางผู้อำนวยการให้ความสำคัญกับระบบห้องการเงินมาก เพราะมันเป็นตัวบ่งชี้ถึงคุณภาพความถูกต้องของโรงพยาบาล สิ่งที่ทางบริหารต้องการจากโปรแกรมนี้ยังตอบสนองความต้องการไม่มากนัก ยังมีส่วนที่ขาด ก็เลยเกิดปัญหาคือ ก็มีบริษัทหลายบริษัทที่มาเสอนโปรแกรมเกี่ยวกับระบบบัญชี โดยเอาฐานข้อมูล Hos-xp มาเป็นตัวเชือมโยงกับระบบเขา และต้องใช้ใบเสร็จของเขาอีกต่างหาก ที่นี้ทางเราก็เลยปรึกษากันก่อนเพราะว่าใบเสร้จเราก็สั่งมามากพอสมควร และอีกอย่างโปรแกรม Hos-xp น่าจะตอบสนองความตัองการได้ ถ้ามีหลายโปรแกรมมันก็ยิ่งทำให้ซับซ้อนกันมากกว่าเดิม ผมก็เลยบอกทางฝ่ายบริหารขอปรึกษาทางด้านอาจารย์และผู้ที่ใช้โปรแกรม Hos-xp ก่อนเพื่อที่จะได้หาข้อที่มันขาดหายไป คิดว่าโรงพยาบาลอื่นก็คงประสบปัญหานี้เหมือนกันครับ ฝากอาจารย์ทุกท่าน และผู้ใช้โปรแกรม Hos-xp ด้วยครับ

รพ.บึงโขงหลง
V.2.49.10.13 /Mysql 4.0 / Linux Server /client WinXP SP1

doramon

รบกวนช่วยโทรมาคุยกับผม
หรือ อ. ท่านไหนก็ได้ก่อนครับ
จากที่ผมดูรูปที่ส่งมาให้นั้น

โปรแกรมร hosxp เก็บไว้หมดแล้ว
แต่ยังขาดอยู่ 2 ปรเด็นคือ
1. การจัดการฐานข้อมูล พืนฐาน  เกียวกับเรื่องการเงิน ลูกหนี้ และหมวดค่ารักษา
2. รูปทั้งหมดนั้นเป็นเรื่องรายงานครับ อันนี้สร้างได้เองครับ แต่ต้องมีความเข้าใจระบบดับหนึ่ง
   แต่จริงๆๆๆ แล้วทำได้ ครับ
 ;D

anivat

นี้ยังต่อจากอันเดิม คือโปรแกรมที่เขานำมาเสนอ และรายงานจากโปรแกรามครับยังเหลืออีกส่วนครับ

anivat

อ.อ๊อด อ.ชัยพร ผมส่งรูปเพิ่มเติมครับ เป็นโปรแกรมที่เขาทำรายงานได้ค่อนข้างตรงกับความต้องการของบริหารครับ

anivat

ฝากให้โรงพยาบาลพรเจริญศึกษาดูครับ ( พี่อี๋ )
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2006, 23:15:37 PM »
0
เรื่อง โปรแกรมบริหารบัญชี ยังไงก็โทรมาสอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ข้อมูลเดิมๆ เพียงแต่นำมาจัด layout ใหม่

สามารถสร้างรายงานตามรูปได้ใหม่ในระบบ Report Designer ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

AEE1234

รพ.พรเจริญขอฟอร์มใบเสร็จรับเงินใหม่คับ ขอแค่ให้อ.ตั๊กดึงฟิวล์ให้ครับ ขนาด กว้าง 6.5 นิ้ว สูง 7 นิ้ว
1. วันที่ เดือน ปี ที่มา
2. HN
3. AN
4. ชื่อ - สกุล
5.ชื่อโรค /DIAG
6.รายการ
7.เงินเบิกได้ เบิกไม่ได้
8.รวมเงิน
9. รวมเงินชำระ
10. ตัวอักษร เงินที่ชำระ
11.ชื่อ ตำแหน่งผู้รับเงิน

หมายเหตุ ได้แนบไฟล์ ใบเสร็จรับเงินมาด้วยนะคับ

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
  • Respect: 0
ตอบ คุณ anivat
        เช่นเดียวกับคำตอบของ อ.ชัยพร และ อ.อ็อด    report การเงินที่ นำมาแสดง โปรแกรม HOSxP มีข้อมูลและรายงานเพียงพอครับ  เพียง ไปจัดการ คุณสมบัติของ ฐานข้อมูล และ รายงาน  ก็จะ ได้ ข้อมูล ดังกล่าว ครับ
       อาจต้อง มา อบรม admin อีกรอบ เพื่อ update ครับ

ผม สงสัย ว่า mysql ที่ใช้ เป็น ver. 4.0  หรือ 4.1  ครับ  เพราะ v. 4.0 อาจจะเจอ error ครับ

ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

anivat

ตอบคุณ Suchai

ใช้ Mysql 4.1 ครับ พิมพ์ผิดครับ จากการที่ทาง Admin ไป้ปรึกษากัน และถึงการเขียน Report นั้น บาง filed ยังไม่เข้าใจดีมากนักเพราะขาดการอบรมและฝึกการทำบ่อย ๆ จึงอยากให้มีการจัดอบรมให้เร็วที่สุด เพื่อจะได้ตอบสนองความต้องการของแต่โรงพยาบาลครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ