ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหา log_bin_trust_function_creators  (อ่าน 7694 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะโหน่ง

• Hero Member
  • Respect: 0
    • สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
แก้ปัญหา log_bin_trust_function_creators
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 16:04:31 PM »
0
เรื่องเรื่องคือ เจอปัญหา แล้ว หาคำตอบ ที่กระจ่างแจ้ง ยากครับ เลย เอามา Post ไว้เผื่อใครเจอ
จะได้ไม่ต้อง งม เหมือนผม เข้าเรื่องเลยล่ะ กันครับ ปัญหาดังกล่าวแก้ไขได้โดยการ ใช้คำสัง
เหล่านี้กับ MySQL Server ของเราครับ

mysql_upgrade
mysql_fix_privilege_tables
SET GLOBAL log_bin_trust_function_creators = 1;

ซึ่งบอกแบบนี้ท่านที่เชียวชาญ MySQL คงเข้าใจและจัดการต่อได้ แต่ ผม ไม่ได้กระจ่างแจ้งปานนั้น
เลยเอามาบอกต่อครับ กรณีของ ผมใช้ OS คือ FreeBSD 6.2 หลังจากเข้าระบบผ่าน SSH แล้ว ก็จัด
การทดลอง เลย แต่ ก็ ต้อง มาคิดว่า แล้วจะ เข้าหอย (Shell) ธรรมดาหรือ ว่า ใช้เมื่อ Login MySQL

หลังหาอยู่พักใหญ่ก็ได้คำตอบ ว่า คำสัง
1.) mysql_upgrade
2.) mysql_fix_privilege_tables

เข้าไปที่ Shell# ของ Root ธรรมดา นี่เอง ส่วน
3.) SET GLOBAL log_bin_trust_function_creators = 1;  ต้อง Login เข้า MySQL ก่อนครับ

เริ่มดำเนินการ

Shell# mysql_upgrade -u root -p
Enter password:
Looking for 'mysql' in: mysql
FATAL ERROR: Can't find 'mysql'

ปรากฎว่าพบ Error ครับ มันแจ้งว่าหา เจ้า mysql ไม่เจอ ซึ่งผมก็ต้อง งม อยู่อีกพักใหญ่ เลยได้คำตอบว่า
เข้าเข้ามาที่นี่ก่อน

1.) cd /usr/local/mysql/bin  (จากนั้นค่อย Run คำสั่งครับ)
2.) ./mysql_upgrade -u root -pxxxxxx (xxxxx นี่มันคือ Root Password นะครับ)

เป็นอันว่าเรียบร้อย ทุกอย่าง ดำเนินไปได้ด้วยดี ครับ แล้วจากนั้น ระบบจะแจ้งว่า

Running 'mysql_fix_privilege_tables'...
OK

จากนั้น ให้เรา Login เข้า MySQL และทำตามนี้ เป็นอันเสร็จพิธีปลุกเสก

root@mysqlserver~]# mysql -u root -p
Enter password:
Welcome to the MySQL monitor. Commands end with ; or \g.
Your MySQL connection id is 16
Server version: 5.1.22-rc-log FreeBSD port: mysql-server-5.1.22

Type 'help;' or '\h' for help. Type '\c' to clear the buffer.

mysql> SET GLOBAL log_bin_trust_function_creators = 1;
Query OK, 0 rows affected (0.00 sec)

mysql>

ท่านใด มีปัญหา อันใดเพิ่ม ก็ ไม่ต้องถามผมนะครับ ช่วยกันหา แล้ว มาเล่า ต่อ ๆ กัน
ไปท่าทางจะ Work กว่า อิอิ ... ไปล่ะครับ
สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
้http://www.phrankratai.com
D้W = http://1.179.153.246:99