ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อง security ของโปรแกรมครับ  (อ่าน 4509 ครั้ง)

ออฟไลน์ offy87

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยากถามเรื่อง security ของโปรแกรมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2006, 08:43:54 AM »
0
คือว่า ผมได้ลองลงโปรแกรมเองนะครับ ใช้ Fedora core 5 เป็นเซพเวอร์ แต่พอผม เปิด firewall แล้วเครื่องลูกไม่สามารถติดต่อกับตัว server ได้ครับ ผมเลยแก้ปัญหาโดยไม่เปิด fire wall แต่กลัวว่ามันจะมีปัญหาเรื่องไวรัส หรือการเข้าถึงข้อมูลหรือเป่าครับ ช่วยไขความกระจ่างทีครับ

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Re: อยากถามเรื่อง security ของโปรแกรมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2006, 09:34:34 AM »
0
ผมแนะนำให้คุณลองไปอ่านเรื่อง Firewall Policies ครับ ปัญหาดังกล่าวจะเป็นเรื่องของการเลือกเปิด port หรือ service นะครับ แต่เรื่องไวรัสนั่นเพียงแค่ Firewall อย่างเดียวก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้มากนะครับ เพราะยังต้องมีเครื่องมืออื่น ๆ ช่วยอีก ถ้าจะง่ายนะครับ คุณลองมองพวก Security Appliance นะครับ ตอนนี้มีหลายเจ้าครับ เพราะเป็นที่ยอมรับในประสิทธิภาพ การควบคุมดูแลของ Admin เช่น 3Com, Astaro, Mcafee, Symantec ลองไปหาข้อมูลดูนะครับ