ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำสั่ง sql หาคนที่ชื่อ-นามสกุล ซ้ำกัน  (อ่าน 14228 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerapun_top

• Sr. Member
  • คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
  • Respect: +1
ขอคำสั่ง sql หาคนที่ชื่อ-นามสกุล ซ้ำกัน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 19:50:21 PM »
0
 ;D รบกวนด้วยครับ  เนื่องจากในฐานบัญชี 1 ของผม มีข้อมูลประชากร ที่ซ้ำกันอยู่มาก  ต้องการใช้ คำสั่ง sql เพื่อหาคนเหล่านั้น มาทำการรวมให้เป็นคนเดียวกัน ครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
  • Respect: 0
    • Android4Health
Re: ขอคำสั่ง sql หาคนที่ชื่อ-นามสกุล ซ้ำกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 21:37:51 PM »
0
ในโลกจริง  คนเราอาจมีชื่อ-นามสกุล เหมือนกันได้ครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ teerapun_top

• คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
  • Respect: +1
Re: ขอคำสั่ง sql หาคนที่ชื่อ-นามสกุล ซ้ำกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 22:00:57 PM »
0
แต่ว่า อันนี้เกิดจากคนคนๆเดียวกันครับ  ปัญหาเกิดจากการนำเข้าข้อมูลในครั้งแรก  และการบันทึกข้อมูลผิดครับ ทำให้เกิดปัญหา คนๆเดียวกัน มีหลายชื่อครับ  :o
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 22:12:50 PM »
0
;D รบกวนด้วยครับ  เนื่องจากในฐานบัญชี 1 ของผม มีข้อมูลประชากร ที่ซ้ำกันอยู่มาก  ต้องการใช้ คำสั่ง sql เพื่อหาคนเหล่านั้น มาทำการรวมให้เป็นคนเดียวกัน ครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอาอันนี้ของคุณ
I'm nuke (นุ๊ก)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.พรหมพิราม
ไปใช้เลยครับ เขาทำไว้ดีมากอยู่แล้ว ;D ;D

ที่นี่ ----> http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=14239.0

ส่วนวิธีนำเข้าก็ตามนี้------> การนำเข้า Script คลิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 22:22:47 PM โดย nuttavut »
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ anurak

• Newbie
  • *
  • System.out.print(line)
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 13:31:54 PM »
0

สำหรับคนที่มีชื่อ-นามสกุล และ วันเกิดเดียวกันครับ
ใน patient
โค๊ด: MySQL
  1. SELECT COUNT(fname) as จำนวนที่ซ้ำ,concat(pname,fname,'  ',lname) as ชื่อ__สกุล , cid as เลขบัตร, birthday as วันเกิด
  2. FROM patient
  3. GROUP BY concat(pname,fname,'  ',lname), birthday
  4. HAVING (COUNT(fname) > 1)

ใน person
โค๊ด: MySQL
  1. SELECT COUNT(fname) as จำนวนที่ซ้ำ,concat(pname,fname,'  ',lname) as ชื่อ__สกุล , cid as เลขบัตร, birthdate as วันเกิด
  2. FROM person
  3. GROUP BY concat(pname,fname,'  ',lname), birthdate
  4. HAVING (COUNT(fname) > 1)