ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องสติกเกอร์ภาษาไทย - eng เปลี่ยนเอง  (อ่าน 1697 ครั้ง)

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
คือว่า เมื่อสมัยก่อน ห้องบัตรพิมพ์ลงทะเบียนแล้ว กด Enter รัวๆ ผ่านๆ ทุกอย่างจะขึ้น auto ยกเว้ณภาษามันจะเป็นช่องว่างๆ แต่เมื่อพิมพ์ออกมา หมายถึง พิมพ์สลากยาวิธีใช้จะเป็นภาษาไทยนะครับ แต่เมื่อไม่นานมานี้ ช่องว่างๆ กลายเป็นว่า เวลาพิมพ์จะออกภาษา eng  ครับ
 เลยไปค้น ข้อมูลมาเจอกระทู้นี้
ผมเลยเจอปัญหาเดี๋ยวกันกับพี่ Kumpol Khonburi ในกระทู้ที่แนบลิงค์มาด้วย

HOSxP สามารถให้ห้องยาเลือกที่จะพิมพ์ฉลากยาเป็นภาษาไทย/อังกฤษได้เองไหมครับ
โดยไม่ต้องขึ้นอยู่กับการลงข้อมูลภาษาในประวัติเพียงอย่างเดียว เพราะไม่สะดวกเลยที่ต้องแจ้ง
กลับไปให้ห้องบัตรเปลี่ยนภาษา เป็นไทย/อังกฤษ ในหน้าประวัติทั่วไป 1 เนื่องจากบางครั้ง
คนต่างชาติป่วยก็จริง แต่คนป้อนข้าวป้อนยาเป็นคนไทยอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก
ฉลากยาก็ดันเป็นภาษาอังกฤษ ดังนั้นห้องยาเป็นจุดที่น่าจะตัดสินใจได้ดีที่สุดว่าฉลากยาควร
จะพิมพ์ไป็นภาษาอะไร จึงจะเหมาะสมกับบริบทของคนไข้ในขณะนั้น

http://hosxp.net/smf2/index.php?topic=17093.0

เห็นอ. ชัยพร บอกไว้ว่าที่ห้องยามีเปลี่ยนภาษา ผมหาแล้วไม่เจอ ครับ ใครพอทราบมั่งไหมครับว่า อยู่ตรงไหนครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ

พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ usa0823

• Hero Member
  • Respect: +9
Re: มีปัญหาเรื่องสติกเกอร์ภาษาไทย - eng เปลี่ยนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 13:51:19 PM »
0
ลองใช้คำสั่งไปปรับที่เป็นช่องว่างดูมั้ยครับ
และพัฒนาการบันทึกของห้องบัตรให้ถูกต้องน่าจะแก้ได้ถูกทาง  ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560