ผู้เขียน หัวข้อ: Windows 8.1  (อ่าน 4357 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
Windows 8.1
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 00:44:15 AM »
0
ขณะนี้ MS ได้ปล่อย Windows 8.1 ให้ผู้ใช้งานได้ทำการ Update Free แล้วน่ะครับ แต่ไม่ได้ปล่อยมาตาม update service เหมือนเคยครับ แต่กลับปล่อยอยู่บน store ครับ ขนาดไฟล์ติดตั้งประมาณ 3.6 GB ครับ ใครที่ใช้ Windows 8 อยู่ก็สามารถเข้าไปอัพเดทกันได้แล้วนะครับ ใครที่ใช้เวอร์ชั่น pirate อยู่ แล้วสามารถอัพเดทได้บอกหน่อยนะครับ เพราะเห็นข่าวว่าไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 10:30:06 AM โดย กรรมกรไอที »

• เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
Re: Windows 8.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 00:52:29 AM »
0
หน้าจอแรกครับ สีสันแสบตามาก แต่ดีใจที่ start กลับมาแล้ว ว่าง ๆ จะมีรีวิวต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 10:30:43 AM โดย กรรมกรไอที »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:16:22 PM »
0
กลับมารีวิวต่อครับ
สิ่งที่เห็นสิ่งแรก คือ ปุ่มสตาร์ทกลับมาแล้วครับ แถมกลับมาคราวนี้แจ่มกว่าเติม แจ่มกว่าอย่างไร
1. ปกติเมนูสตาร์ทจะมีลายพื้นเฉพาะเป็นของตัวเอง คราวนี้เราสามารถกำหนดให้มันโปร่งแสง เห็นทะลุไปถึง wallpaper ของเราได้
2. ปกติเวลาเราเปิด windows 8 ขึ้นมาครั้งแรก จะเห็นเจ้าเมนูสตาร์ทก่อนใครเลย มาเวอร์ชั่นนี้ เราสามารถกำหนดได้ว่า จะให้แสดง desktop ก่อน เหมือน windows เวอร์ชั่นเก่า ๆ ก็ได้ครับ คงถูกใจใครหลายคนเลยครับ (รวมทั้งผมด้วย)
3. มาคราวนี้เมนูสตาร์ทจะไม่มีการสร้าง shortcut ไว้ก่อน ไม่ว่าเราจะลงโปรแกรมอะไร เราจะต้องไปสั่ง pin to start menu มันถึงจะโผล่ขึ้นมาให้
4. สีพื้นของ icon โปรแกรมต่าง ๆ บนเมนูสตาร์ทก็โดดเด่นมาก (แต่ดูแลก็รำคาญเหมือนกัน)
5. มีการจัดหมวดหมู่โปรแกรมอย่างชัดเจนขึ้นเมื่อเทียบกับ windows 8
6. สามารถสร้าง group ของ icon โปรแกรมซึ่ง pin อยู่บนเมนูสตาร์ท

ปัญหาแรกที่คุณจะเจอ คือ ปัญหา compatibility ซึ่งจะบอกเลยว่าบางโปรแกรมถึงขึ้นไม่ทำงานหรือติดตั้งไม่ได้เลยครับ ที่ผมเจอก็คือ Kaspersky Internet Security ขนาดว่าดาวน์โหลดเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว (kis14.0.0.4651en-th) ก็ยังลงไม่ได้ครับ ต้องตามไปหาเวอร์ชั่นที่เป็น patch b (14.0.0.4651.5096) จาก server ของอเมริกา จึงจะสามารถติดตั้งได้
อีกตัวหนึ่งที่เจอคือ winrar ครับ เวอร์ชั่น 4.2 หมดสิทธิ์ติดตั้งครับ ความจริงติดตั้งได้ แต่ทำงานร่วน ๆ ช้า ๆ ไงไม่รู้ครับ ต้องไปเอาเวอร์ชั่น 5 มาถึงจะจบปัญหา
เดี่ยวว่าง ๆ จะมีรีวิวมาบอกเล่ากันอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 23:32:33 PM โดย กรรมกรไอที »

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:37:09 AM »
0
 8)  Drop   Kaspersky  ก่องขอรับ  พร้อมกับ RUN  As Adminstator   8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010