ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการ replicate  (อ่าน 3122 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธีรเวทย์ สิริสุวรรณกิจ

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • ธีรเวทย์ สิริสุวรรณกิจ
ปัญหาการ replicate
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:28:22 PM »
0
ปัญหาการ replicate
ผมมี server สำรอง 2 ตัว ใช้ ตัว replicate ของ HosXP
ผมลองเปรียบเทียบ ข้อมูล ระหว่างเครื่องหลัก มันไม่เหมือนกับเครื่องรอง ไม่ว่าจะทำรายงาน ก็ไม่เหมือนกัน จะเปรียบเทียบรายตาราง ก็ไม่เหมือนกัน
ขอถามว่า
1. มี replication manager ตัวใหม่ที่ผมไม่ได้ update หรือเปล่าครับ
2. มีทางเลือกอื่นในการ replicate ที่จะสมบูรณ์มากกว่านี้บ้างมั้ยครับ (ถ้าได้แบบประหยัดจะดีมากเลยครับ)

* ผมเขียน bat file ให้ initial import 2702 tables ใหม่ โดยให้ import ทีเดียว 2 server สำรองแล้ว แล้วผมยังเก็บ file (table).sql 2702 files ไว้ด้วย เอาใว้ไส่ใน เครื่องสำรองฉุกเฉิน ด้วย
3. ไม่รู้ว่า สามารถเว้น ตาราง replication_log กับ replication_cfg ได้หรือเปล่าครับ
4. ใช้ backup แทนการ backup ของโปรแกรม HosXP ได้หรือเปล่าครับ

Server หลักและสำรองทุกตัว ลง Windows7 x64 ultimate  และ MySQL 5.5
โรงพยาบาลหนองม่วงไข่ จ.แพร่
Dell PowerEdge T110 II -- RAM 16GB
Windows7 x64 Ultimate
MySQL 5.5.28
ใครสนใจติดตั้ง และ ปรับ Windows Server ก็ติดต่อได้นะครับ (ถ้าว่าง จะลองเขียนกระทู้อีกทีนึง)
https://www.facebook.com/theerawate

ออฟไลน์ chk

• Hero Member
  • Respect: +2
Re: ปัญหาการ replicate
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:21:52 AM »
0
 ;D replicate ทุกวันหรือปะขอรับ   8)

8)  ปัญหาคือระบบต้องทำตลอด  หากเกินสองวันจะมีปังหานะขอรับ  8)
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ ธีรเวทย์ สิริสุวรรณกิจ

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • ธีรเวทย์ สิริสุวรรณกิจ
Re: ปัญหาการ replicate
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 17:13:15 PM »
0
;D replicate ทุกวันหรือปะขอรับ   8)
 8)  ปัญหาคือระบบต้องทำตลอด  หากเกินสองวันจะมีปังหานะขอรับ  8)
ผม run replicate โดยใช้ตัว replicate ของ HosXP ตลอด 24 ชั่วโมงครับ มีพักบ้างวันละ 5 นาที เพื่อ restart ครับ (เคยเปิดค้าง ประมาณ 2-3วัน ตัวสั่งการ replicate ค้างครับ ก็เลยสั่งให้มัน restart ช่วงตี 4 ครับ)
โรงพยาบาลหนองม่วงไข่ จ.แพร่
Dell PowerEdge T110 II -- RAM 16GB
Windows7 x64 Ultimate
MySQL 5.5.28
ใครสนใจติดตั้ง และ ปรับ Windows Server ก็ติดต่อได้นะครับ (ถ้าว่าง จะลองเขียนกระทู้อีกทีนึง)
https://www.facebook.com/theerawate