ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือบัญชี 4 นันทึกความครอบคลุมวัคซีนไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 6804 ครั้ง)

ออฟไลน์ fayrider.

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
เพิ่งเริ่มทำความครอบคลุมวัคซีนลงใน HOSXP น่ะค่ะ  ทีนี้ที่เมนูรับวัคซีนจากที่อื่น  รพ. ไม่สามารถคีย์วัคซีนที่นอกเหนือไปจากวัคซีน 4 ตัวตามรูปแรกได้น่ะค่ะ (ตอนนี้คีย์วัคซีนบัญชี 4 ได้แค่ DTP4,OPV4,DTP5,OPV5)

ไม่ทราบว่าต้องไปตั้งค่าหรือแก้ไขตรงไหนเพื่อให้มีวัคซีนตัวอื่นให้เลือกบันทึกน่ะค่ะ

เพราะลองคีย์รับวัคซีน JE1 - 3 หรือตัวอื่นๆ จากเมนู "แสดงทุก Vaccine"
พอกดบันทึกมันไม่มีข้อมูลวัคซีนขึ้นน่ะค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำเพื่อไปปรับปรุงแก้ไขด้วยค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

หมายเหตุ. ตาราง EPI VACCINE ของที่ รพ. เป็นตามรูปที่ 2 ค่ะ

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D
ป้า fay ได้โปรดกำหนดช่วงอายุ age_min / age_max ของรายการวัคซีนแต่ละรายการด้วยครับ เสร็จแล้วก็ Update  แล้วลองคลิกปุ่ม Update region เสร็จแล้วคลิก Recalc รอจนเสร็จแล้วลองบันทึกใหม่ดูว่ามีรายการให้เลือกหรือเปล่า ถ้ายังไม่มีคงต้องส่งตารางที่เกี่ยวข้องทั้งหมดส่งเป็นไฟล์ .cds มาดูแล้วล่ะครับ ลองเบิ่งก่อนเด้อป้า
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
 ;D ;D ;D
ถามด้วยความสงสัย "ทำไมป้า fay เอาวัคซีน Measles มาไว้ใน epi_vaccine ครับ" จริง ๆ มันต้องอยู่ที่ wbc_vaccine นะครับป้า fay
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

• **
นู๋ก็ไม่รู้  ว่าตัวที่ 8 (หัด) มันมายังไงอ่ะค่ะ  แฮ่ๆๆ
สงสัยพี่แอดมินแก้ออกไม่หมดอ่ะค่ะ เดี๋ยวจะลองทำตามที่อาจารย์บอกนะคะ ถ้าไม่สำเร็จแล้วจะเข้ามารบกวนอีกครั้งค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ //กราบหน้าตัก >"<

ออฟไลน์ champion

• Full Member
ผมกะเจอปัญหาตัวนี้แหละครับ ลงบันทึกความครอบคลุมการรับวัคซีน dtp กระตุ้นเข็ม 1 เข็ม 2 จากสถานบริการอื่นๆไม่ได้เพราะมันไม่มีให้เลือก  แต่ในหน้า activity ของ รพ.มีให้เลือก  รอวิธีแก้ไขด้วยคน ครับ ^^
ขึ้นระบบเมื่อปี   2550  

ใช้ HOSxP  Version  3.56.3.8 

master server  :  HP Proliant   รุ่น  ML 350 G6  RAM   16  GB

salave  server  :  Dell  Power edge  R210        RAM   8  GB

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1

โปรแกรมดึงข้อมูลจาก person_vaccine ที่ id 17,18,19,20,21,22,23 มาครับ
ถ้านอกเหนือจากนั้นหรือเราไปแก้อะไรตารางนี้จะมาตามที่แสดงครับ

ส่วนคลิกแสดงทั้งหมดคือเอา person_vaccine มาทั้งตารางครับ

---------------------------------------------------------
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
---------------------------------------------------------
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

ออฟไลน์ champion

ไม่รู้ถูกต้องหรือเปล่านะครับ  ลองๆ งมๆดู  ปรากฏว่าลองใช้ v 56.2.15  มันจะมีปุ่มที่เลือก แสดงวัคซีนทั้งหมด  แล้วก็เลือกเอาโล้ดดด   ;D ;D ;D
ขึ้นระบบเมื่อปี   2550  

ใช้ HOSxP  Version  3.56.3.8 

master server  :  HP Proliant   รุ่น  ML 350 G6  RAM   16  GB

salave  server  :  Dell  Power edge  R210        RAM   8  GB

• **
เบื้องต้นลองไปเช็คคร่าวๆจากฐานออฟไลน์ พบว่าชื่อวัคซีน JE1 ถูกใส่ไว้ว่า JE 1 ที่ตาราง person_vaccine ตอนนี้เลยอยู่ระหว่างรอไล่ตรวจสอบชื่อวัคซีนน่ะค่ะ  เดี๋ยวแก้ไขได้หรือไม่ได้อย่างไรจะเข้ามาแจ้งนะคะ ขอบพระคุณทุกท่านมากๆค่ะ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
;D ;D ;D
ถามด้วยความสงสัย "ทำไมป้า fay เอาวัคซีน Measles มาไว้ใน epi_vaccine ครับ" จริง ๆ มันต้องอยู่ที่ wbc_vaccine นะครับป้า fay
 ;D ;D ;D
ที่นี่เขาทันสมัยน่ะป๋า

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9560000082490
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
;D ;D ;D
 ;D ;D ;D
ที่นี่เขาทันสมัยน่ะป๋า

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9560000082490

แฮ่ๆๆ  ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากๆเลยค่ะ  นู๋ตกข่าว

ปอลิง. ลองไปแก้ตารางแล้วค่ะ ชื่อวัคซีนในตารางไม่ตรงกันจริงๆด้วยค่ะ แก้ไขแล้วสามารถเลือกบันทึก JE ได้แล้วค่ะ แต่เจอปัญหาใหม่คือที่บัญชี 4 ไม่ปรากฏวันที่ทำการฉีดวัคซีน JE ทั้ง 3 ตัวตามรูปน่ะค่ะ TT_____________TT