ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Tool ตัวไหนเขียน Delphi ดีครับ  (อ่าน 10267 ครั้ง)

ออฟไลน์ wjimlim

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ใช้ Tool ตัวไหนเขียน Delphi ดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:41:35 AM »
0
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมกำลังหัดเขียนเดลไฟล์ครับ แต่ยังไม่รู้จะใช้โปรแกรมตัวไหนเขียนดีครับ
เพราะเนื่องจากที่หาข้อมูลในตอนนี้ แหล่งความรู้ที่มีในอินเตอร์เน้ต ส่วนใหญ่จะเป็น Delphi 7 ซึ่งมีคอมโพแน้นมากมาย แต่ก็เป็นเวอร์ชั่นเก่า เทคโนโลยีเก่า (แต่จริงๆก็ใช้งานได้)
ส่วนอีกตัวก็จะเป็น Delphi XE ,XE2, XE3, XE4 ตัวนี้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามีคอมโพแน้นมากมายเหมือน delphi 7 ไหมครับ จังทำให้ผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกเริ่มต้นใช้ Delphi เวอร์ชั่นไหนดี

อยากรบกวนทุกท่านแนะนำแนวทางผมหน่อยครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ;)
ตอนนี้ผมเป็นภาษา PHP  C#(ซีชาป ระดับ beginner ครับ)

.

ออฟไลน์ Bond_007

• Hero Member
  • เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
Re: ใช้ Tool ตัวไหนเขียน Delphi ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:56:38 AM »
0
ส่วนตัวผมใช้ Delphi XE ,XE2 ตรับ  XE3, XE4  เพิงปล่อยออกมายังไงคอมโพเน้นไม่เยอะเท่า Delphi XE ,XE2  ครับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

• Newbie
  • *
Re: ใช้ Tool ตัวไหนเขียน Delphi ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 20:44:15 PM »
0
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ RN04190

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:32:00 AM »
0
ถ้าจะศึกษาตามหนังสือ delphi ก็เลือกตามที่หนังสือเขียนครับ เพื่อให้ง่ายในการศึกษา+ทดลองครับ ตอนนี้ผมใช้ XE4 ครับ com ไม่เยอะแต่ทันสมัยหน่อยนิดนึง.. แต่ตอนนี้รองรับ metro style ด้วยนะ เขียนเข้า tablet ละ work..... ตอนศึกษาใหม่ๆใช้ Xe2 update4 fix1 ครับ...
ภิญโญ RN (ผู้ดูแลระบบ) รพ.สต.นาหนองทุ่ม หนองบัวลำภู
server IBM X3100 M4 (เพิ่งได้มา 20 มิ.ย.56)
CPU : Intel Xeon 4-Core E3-1220v2 3.1GHz/ 1600MHz FSB, 8MB L3 Cache
RAM : 4GB (1x4GB,2Rx8,1.5V) UDIMM PC3-12800 CL11 ECC DDR3 1600MHz
Software RAID 0, 1 with ServeRAID C100 controller(ยังไม่ทำ)
HDD 500 GB
system OS CenOS 6.3 (64 bit)(1 เมษายน 56) phpMyadmin 3.5.3
Percona-Server-5.5.31 (20 มิถุนายน 56) storage : InnoDB
Hosxp_PCU 3.56.X.X อัพเรื่อยๆ ขึ้นระบบเอง เมื่อ 1 ตุลาคม 2554 จากเดิม HCIS
ขึ้นระบบ DataCenter เมื่อ 1 มิถุนายน 2555 โดยทีมงาน BMS
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ ขอความกรุณาและคำชี้แนะด้วยครับผม

ออฟไลน์ apisak

• Full Member
    • โรงพยาบาลสวนผึ้ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 14:41:44 PM »
0
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมกำลังหัดเขียนเดลไฟล์ครับ แต่ยังไม่รู้จะใช้โปรแกรมตัวไหนเขียนดีครับ
เพราะเนื่องจากที่หาข้อมูลในตอนนี้ แหล่งความรู้ที่มีในอินเตอร์เน้ต ส่วนใหญ่จะเป็น Delphi 7 ซึ่งมีคอมโพแน้นมากมาย แต่ก็เป็นเวอร์ชั่นเก่า เทคโนโลยีเก่า (แต่จริงๆก็ใช้งานได้)
ส่วนอีกตัวก็จะเป็น Delphi XE ,XE2, XE3, XE4 ตัวนี้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามีคอมโพแน้นมากมายเหมือน delphi 7 ไหมครับ จังทำให้ผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกเริ่มต้นใช้ Delphi เวอร์ชั่นไหนดี

อยากรบกวนทุกท่านแนะนำแนวทางผมหน่อยครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ;)
ตอนนี้ผมเป็นภาษา PHP  C#(ซีชาป ระดับ beginner ครับ)

.

ตามอาจารย์ 2 ท่านแนะนำเลยครับ
HP ProLiant ML3306 G6

Ram 32 pg
โรงพยาบาลสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี
ขึ้นระบบ 2553
FreeBSD8.2
MySQL5.5.20

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Jr. Member
  • Respect: +17
    • HOSxP
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 08:35:12 AM »
0
ถ้าเพิ่งจะเริ่มเขียน Delphi ผมคิดว่า version ไหนก็ได้ครับตั้งแต่ 7 เป็นต้นมา เพราะว่ารูปแบบของภาษามัน backward compatibility ครับ   ถ้าใช้ Delphi 7 หรือ 2007 แล้วมาใช้ XE อาจจะงงกับ string (7) <> string (xe) ที่เหลือก็เหมือนๆ เดิมครับ

ส่วนคู่มือถ้าอยากเก่งเร็วผมแนะนำให้อ่านตั้งแต่ Delphi 6 Developer guide มาเลยครับ คู่มือภาษาไทยดีๆ อาจจะหาอ่านยากหน่อย ผมแนะนำให้อ่าน Text book ไปเลยครับ พอคุ้นแล้ว อนาคตดีกว่าครับ
BMS Administrator

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 21:23:34 PM »
0
ขอบคุณมากครับ