ผู้เขียน หัวข้อ: รวบกวนอาจารย์ทุกท่านครับ เพิ่มรายการวัคซีนที่รับบริการจากที่อื่นตรงไหนครับ  (อ่าน 4555 ครั้ง)

ออฟไลน์ champion

• Full Member
  • Respect: 0
มาอีกแล้วครับ  ช่วงนี้มารบกวนบ่อยอย่าเพิ่งรำคาญกันนะครับผม   คือว่าอยากจะเพิ่มรายการตัวเลือกวัคซีน ที่รับบริการมาจากที่อื่น  ต้องเพิ่มตรงไหนครับ ::) ::) ::) ::)
ขึ้นระบบเมื่อปี   2550  

ใช้ HOSxP  Version  3.56.3.8 

master server  :  HP Proliant   รุ่น  ML 350 G6  RAM   16  GB

salave  server  :  Dell  Power edge  R210        RAM   8  GB

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ชื่อวัคซินที่มีให้เลือก จะเป็นไปตามกรอบอายุของคนไข้ที่เลือกมาในแต่ละบัญชี จะแสดงรายการไม่เท่ากันครับ...บัญชี 3,4,5  จะมีตัวเลือกรายการวัคซินไม่เหมือนกันครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ชื่อวัคซินที่มีให้เลือก จะเป็นไปตามกรอบอายุของคนไข้ที่เลือกมาในแต่ละบัญชี จะแสดงรายการไม่เท่ากันครับ...บัญชี 3,4,5  จะมีตัวเลือกรายการวัคซินไม่เหมือนกันครับ

พอดีจะเพิ่ม  dtp4  กับ  opv4   ในบัญชี 4   ในส่วนของวัคซีนที่รับบริการมาจากที่อื่นครับ (มันไม่มีให้เลือก)  ในส่วนของวัคซีนที่มารับบริการที่ รพ. มันมีอยุ่แล้วครับ  ต้องไปเซทค่าตรงไหนครับอาจารย์เกื้อ

อีกข้อเลยละกันครับ       แฟ้ม Chronic  มันดันดึง รหัส  i50  n17   มาด้วยครับ   ต้องไปตั้งค่าตรงไหนครับอาจารย์    ขอบคุณล่วงหน้าครับบ ;D ;D ;D

master server  :  HP Proliant   รุ่น  ML 350 G6  RAM   16  GB

salave  server  :  Dell  Power edge  R210        RAM   8  GB

ออฟไลน์ bmsKeang-Sonata

• Jr. Member
  • **
สวัสดีคะ

ถ้าไม่ต้องการให้ส่งออก i50 และ n17 ที่แฟ้ม chronic ให้มาที่  tool >> system  setting >> คลินิกพิเศษ  >>   คลิกที่ชื่อคลินิก แล้วเลือกไม่ต้องส่งออก 21 แฟ้ม  คะ

ส่วนข้อมูลวัคซีนจากที่อื่น ถ้าจะเพิ่มให้เพิ่มที่ตาราง person_vaccine แต่จะต้องสัมพันธ์กับตาราง epi_vaccine ในบัญชี 4  หมายถึงวัคซีนตัวที่จะเพิ่มต้องมี vaccine_code ตรงกันทั้ง 2 ตาราง

ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 19:55:11 PM โดย bmsKeang-Sonata »

สวัสดีน้อง เกรียง...

ส่วนตัว ไม่ใช่ไปปิดคลินิกครับ...เชื่อว่า ลงทะเบียนถูกคลินิก แต่บันทึกรหัส ICD10 ที่ไม่เข้าเงื่อนไขในคลินิกดังกล่าวครับ  ตรวจสอบที่ตาราง person_chronic ครับ...รายใดที่ลงรหัสโรคประจำตัวเป็น I50,N17  ให้นำมาปรับแก้ไขตามที่คนไข้ได้รับวินิจฉัย และตรงตามรหัสที่กำหนดไว้ใน สปสช. ครับ ทั้ง 17 กลุ่มโรค จะมีกลุ่ม ICD10 ที่ใช้ได้อยู่ครับ..  ดังรูปแนบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 21:49:20 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ worawit

• Sr. Member
อ.เกื้อครับ Structure hosxp 3.56.422  สามารถดาวโหลดได้จากที่ไหนครับ
รพ.ศรีวิไล จ.บึงกาฬ ขนาด 30 เตียง
อบรม Hosxp กับ อ.MN ครั้งแรกที่เชียงใหม่
อบรม Hosxp กับ อ.MN ที่ศูนย์ ICT ขอนแก่น
อบรม Hosxp_PCU กับ BMS ร.ร.เอเชียแอร์พอร์ต
อบรม Hosxp และ Hosxp_PCU กับ อ.นาจ อ.อ๊อด ที่นครปฐม,รพ.พรเจริญ
ขอบคุณ อ.MN อ.โก้ อ.Jdadmin1 อ.เกื้อ อ.ขวด และ อ.อื่นๆบน Web ที่ไม่ได้เอยนามที

อ.เกื้อครับ Structure hosxp 3.56.422  สามารถดาวโหลดได้จากที่ไหนครับ

cloud1.hosxp.net  เมื่อร่วมจ่ายค่า Activate แล้วครับ

สวัสดีน้อง เกรียง...

ส่วนตัว ไม่ใช่ไปปิดคลินิกครับ...เชื่อว่า ลงทะเบียนถูกคลินิก แต่บันทึกรหัส ICD10 ที่ไม่เข้าเงื่อนไขในคลินิกดังกล่าวครับ  ตรวจสอบที่ตาราง person_chronic ครับ...รายใดที่ลงรหัสโรคประจำตัวเป็น I50,N17  ให้นำมาปรับแก้ไขตามที่คนไข้ได้รับวินิจฉัย และตรงตามรหัสที่กำหนดไว้ใน สปสช. ครับ ทั้ง 17 กลุ่มโรค จะมีกลุ่ม ICD10 ที่ใช้ได้อยู่ครับ..  ดังรูปแนบ

อ๋ออ เข้าใจแล้วครับ อ.เกื้อ  รหัสต้องเป็นไปตามกำหนด  จริงๆผมเป็นคนไปเปิดคลินิคหัวใจกะไตเพิ่มเองครับพี่เกรียง  เพราะ รพ.จะลุยงานดังกล่าว  แต่พอดึงข้อมูล 21 แฟ้ม  มันเกิดมี ICD เจ้าปัญหาติดมาด้วย

สรุปว่า  ดังนั้น  ถ้าผมไปยกเลิก  I50,N17  ใน icd10tm  ก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่ให้หน้างานคีย์ได้   ขอบคุณมากๆครับผม  :D :D :D :D

อ๋ออ เข้าใจแล้วครับ อ.เกื้อ  รหัสต้องเป็นไปตามกำหนด  จริงๆผมเป็นคนไปเปิดคลินิคหัวใจกะไตเพิ่มเองครับพี่เกรียง  เพราะ รพ.จะลุยงานดังกล่าว  แต่พอดึงข้อมูล 21 แฟ้ม  มันเกิดมี ICD เจ้าปัญหาติดมาด้วย

สรุปว่า  ดังนั้น  ถ้าผมไปยกเลิก  I50,N17  ใน icd10tm  ก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่ให้หน้างานคีย์ได้   ขอบคุณมากๆครับผม  :D :D :D :D

ไม่ควรทำเช่นนั้น ครับ เพราะรหัสดังกล่าว  ไม่ได้ยกเลิกจากมาตรฐานการให้รหัส  แต่ต้องอธิบายหรือชี้แจง ห้ามใช้รหัสดังกล่าว มาลงทะเบียนโรคประจำตัว กับในระบบคลินิกพิเศษ ครับ   ให้ใช้รหัสอื่นแทน  ทั้งในคลินิกโรคหัวใจ และคลินิกโรคไตวาย

ครับผม  จะทำตามที่ อ.เกื้อแนะนำครับ ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ  อาจารย์ช่วยชีวิตผมไว้ตลอดเลยย   ;D ;D ;D ;D ;D