ผู้เขียน หัวข้อ: MySQL Upgrade 5.5 มาฝาก  (อ่าน 61335 ครั้ง)

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
  • Respect: +2
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
MySQL Upgrade 5.5 มาฝาก
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:14:40 AM »
0
สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
เนื่องด้วยขณะนี้ มีรพ.สต. หลายแห่งที่มี version mysql เป็น 5.1.XX  ซึ่งค่อนข้างเก่าเกินไป และอาจจะมีผลทำให้ upgrade structure ใน version 3.56.5.7 ไม่ผ่านค่ะ  วันนี้เราเลยนำ
HOSxP_PCU_MySQL_Upgrade 5.5 มาฝากค่ะ  ตามลิงค์นี้นะคะ

http://hosxp.net/bms/HOSxP_PCU_MySQL_Upgrade_5.5.25.exe

ข้อแนะนำ
1. ติดตั้ง HOSxP_PCU_MySQL_Upgrade_5.5.25.exe ควร Run  As Administrator
2. เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เวลาเข้าใช้งาน HOSxP PCU ควร Run  As Administrator

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 11:13:28 AM โดย bms_som »

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: MySQL Upgrade 5.5 มาฝาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:17:50 AM »
0
 ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ....ป้าส้ม
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ nut

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:19:49 AM »
0
เครื่องที่ติดตั้ง server linux centos รพ.สต ใช้ได้มั้ยครับ
Mr.nutthasit  Romsri  Chumphae Hospital 
Mail tonoromsri@hotmail.com 
Hosxp  3.56.1.30 
Server: CentOS 5.2  64 bit ram 10 G Mysql 5.1.30 64 bit
Slave  : CentOS 5.2  64 bit ram   4 G Mysql 5.1.30 64 bit

ออฟไลน์ dagdunmaster

• Newbie
  • *
    • http://www.dagdun.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:36:58 AM »
0
ขอบคุณครับ
ชือ นายสามารถ เนตรพันทัง เจ้าหน้าที่การเงิน สสอ.อาจสามารถ

ออฟไลน์ bms_som

• Newbie
  • *
  • พนักงานบริษัทบางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด
  • Respect: +2
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:39:17 AM »
0
เครื่องที่ติดตั้ง server linux centos รพ.สต ใช้ได้มั้ยครับ

ตัวนี้แนะนำสำหรับ window นะค่ะ  ไม่สามารถใช้กับ centos ได้คะ

ออฟไลน์ nut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:44:42 AM »
0
ในส่วน centos มีวิธีแนะนำมั้ยครับรบกวนสอบถาม อ. ครับ
Mr.nutthasit  Romsri  Chumphae Hospital 
Server: CentOS 5.2  64 bit ram 10 G Mysql 5.1.30 64 bit
Slave  : CentOS 5.2  64 bit ram   4 G Mysql 5.1.30 64 bit

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:09:45 PM »
0
วิธี upgrade mysql บน CentOS แบบคร่าวๆนะครับ

1. check version mysql โดยใช้คำสั่ง mysql --version

2. download version mysql ที่ต้องการมาใช้
(ในที่นี้แนะนำ mysql ของ percona นะครับ)
ที่นี่ http://www.percona.com/downloads/

3. ไฟล์ที่ใช้ในการติดตั้งจะต้องมีไฟล์ client , shared , server นะครับ ชื่อไฟล์จะมีคำเหล่านี้อยู่นะครับ เช่น
MySQL-client-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
MySQL-shared-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
MySQL-server-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm

4. เมื่อได้ไฟล์นั้นมาแล้ว stop mysql ก่อน การ upgrade ครับ

5. จากนั้นถอนของเก่าออกโดยใช้คำสั่ง ดังนี้
#yum remove mysql
#yum remove mysql-server
(คำสั่งนี้จะลบโปรแกรมออกแต่ข้อมูลไม่หายไป)

6. จากนั้นติดตั้ง version ใหม่เข้าไปโดยใช้คำสั่ง
#rpm -ivh --nodeps --force MySQL-client-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
#rpm -ivh --nodeps --force MySQL-shared-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
#rpm -ivh --nodeps --force MySQL-server-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm

7. จากนั้นเมื่อติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วให้ใช้คำสั่ง upgrade mysql โดยใช้คำสั่งดังนี้
#mysql_upgrade -u root
แล้วรอจนกว่าจะเสร็จ เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการ :)

ปล.ระวังเรื่อง my.cnf ถ้าอัพจาก version เก่าๆมา เป็น 5.5.xx แล้วจะมีบางฟังชั่นใช้งานไม่ได้ ตอนลงเสร็จแล้วจะ start mysql ไม่ได้ครับ ที่นึกออกที่ต้องเข้าไปแก้จะมี
1. default-character-set=tis620 จะใช้ไม่ได้ให้ comment เอาไว้ แล้วเปลี่ยนเป็น character-set-server=tis620 เป็นต้น
2. skip-locking ให้ comment เอาไว้อีกเช่นกัน

ปล2.ทุกการกระทำมีความเสี่ยงกรุณาทำด้วยความระมัดระวัง ด้วยความหวังดี :)
;);););););););)

---------------------------------------------------------
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
---------------------------------------------------------
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

ออฟไลน์ nut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:22:05 PM »
0
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:26:35 PM »
0
วิธี upgrade mysql บน CentOS แบบคร่าวๆนะครับ

1. check version mysql โดยใช้คำสั่ง mysql --version

2. download version mysql ที่ต้องการมาใช้
(ในที่นี้แนะนำ mysql ของ percona นะครับ)
ที่นี่ http://www.percona.com/downloads/

3. ไฟล์ที่ใช้ในการติดตั้งจะต้องมีไฟล์ client , shared , server นะครับ ชื่อไฟล์จะมีคำเหล่านี้อยู่นะครับ เช่น
MySQL-client-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
MySQL-shared-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
MySQL-server-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm

4. เมื่อได้ไฟล์นั้นมาแล้ว stop mysql ก่อน การ upgrade ครับ

5. จากนั้นถอนของเก่าออกโดยใช้คำสั่ง ดังนี้
(คำสั่งนี้จะลบโปรแกรมออกแต่ข้อมูลไม่หายไป)

6. จากนั้นติดตั้ง version ใหม่เข้าไปโดยใช้คำสั่ง
#rpm -ivh --nodeps --force MySQL-client-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
#rpm -ivh --nodeps --force MySQL-shared-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm
#rpm -ivh --nodeps --force MySQL-server-percona-5.5.xx-x.rhel6.x64_i86.rpm

7. จากนั้นเมื่อติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วให้ใช้คำสั่ง upgrade mysql โดยใช้คำสั่งดังนี้
แล้วรอจนกว่าจะเสร็จ เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการ :)

ปล.ระวังเรื่อง my.cnf ถ้าอัพจาก version เก่าๆมา เป็น 5.5.xx แล้วจะมีบางฟังชั่นใช้งานไม่ได้ ตอนลงเสร็จแล้วจะ start mysql ไม่ได้ครับ ที่นึกออกที่ต้องเข้าไปแก้จะมี
1. default-character-set=tis620 จะใช้ไม่ได้ให้ comment เอาไว้ แล้วเปลี่ยนเป็น character-set-server=tis620 เป็นต้น
2. skip-locking ให้ comment เอาไว้อีกเช่นกัน

ปล2.ทุกการกระทำมีความเสี่ยงกรุณาทำด้วยความระมัดระวัง ด้วยความหวังดี :)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณครับ อ. realaerm  รบกวนแนะนำวิธีการติดตั้งโดยใช้ BMSxTraBackupGUI ให้เพื่อนๆ ด้วยได้ไหมครับ และรู้สึกว่าตอนนี้จะหมดอายุ และยังไม่ได้มีการแก้ไขครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

• Aerm
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:35:14 PM »
0

ขอบคุณครับ อ. realaerm  รบกวนแนะนำวิธีการติดตั้งโดยใช้ BMSxTraBackupGUI ให้เพื่อนๆ ด้วยได้ไหมครับ และรู้สึกว่าตอนนี้จะหมดอายุ และยังไม่ได้มีการแก้ไขครับ

tool ตัวนั้นมัน update ไม่ได้นะครับ

ถ้าใช้ tool ตัวนั้นคือลบของเก่าหมดเลยแล้วลงใหม่ครับ เลยไม่ได้แนะนำ
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

• Aerm
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:02:06 PM »
0
วิธีใช้ BMSxTraBackupGUI ติดตั้ง mysql (เผื่อคนที่ยังไม่ทราบ)

1. host name ของ centos จะต้องชื่อ BMS-Restore ตรวจสอบได้ด้วยคำสั่ง
#hostname

ถ้าไม่ใช่ไปแก้ได้ในไฟล์ /etc/sysconfig/network แล้ว restart เครื่อง

2. จากนั้น ใช้ Tool connect ไปเครื่อง server เรา โดยตั้งค่าดังนี้

-   IP Address         :     ใส่หมายเลข IP Address ของ Server
-   root user            :      ใส่ชื่อล็อคอินของ Server ที่เป็น Admin ของ CentOS
-   root password   :     ใส่พาสเวิดของ ล็อคอินของ CentOS
-   SSH Port          :      เป็นการกำหนด Port การเชื่อมต่อไปยัง Server (ไม่ต้องเปลี่ยน)
-   Mysql User     :         กำหนดชื่อเข้าใช้งานของ Mysql   
-   Mysql Password     : กำหนดรหัสเข้าใช้งานของ Mysql
-   HOSxP DB        :      กำหนดชื่อฐานข้อมูล

3. ตั้งค่าเสร็จแล้วหากต้องการติดตั้ง mysql ให้ไปคลิ๊กที่ปุ่ม Install Mysql จากนั้น รอครับ โปรแกรมทำให้เองจนเสร็จเลย

โดยสิ่งที่โปรแกรมไปทำมีดังนี้
3.1 โหลดไฟล์ mysql version ที่เราเลือกมา 5.1 หรือ 5.5
3.2 ทำการแก้ไฟล์ /etc/security/limit.conf ให้ root และ mysql รองรับอ่านไฟล์ที่ละมากๆ
3.3 ลบ mysql ของเดิมทิ้งทั้งหมด ดังนั้นหากมีข้อมูลเก่าอยู่จะหายไปทั้งหมด
3.4 ติดตั้ง mysql ให้ใหม่
3.5 ทำการ จูน my.cnf ให้เองให้เหมาะกับการใช้งานตาม ram ของเครื่อง server
(สามารถปรับแก้เพิ่มเติมเองได้)

4. หากจะทำเป็นฐานของ hosxp พอติดตั้ง mysql เสร็จแล้ว จะมีปุ่ม Initial hos DB หากคลิ๊กที่ปุ่มนี้ต่อโปรแกรมจะติดตั้ง table ของ hosxp แบบไม่มีข้อมูลให้เพื่อให้เข้าไปใช้งานครั้งแรกได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 14:10:30 PM โดย realaerm »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:19:27 PM »
0
วิธีใช้ BMSxTraBackupGUI ติดตั้ง mysql (เผื่อคนที่ยังไม่ทราบ)

1. host name ของ centos จะต้องชื่อ BMS-Restore ตรวจสอบได้ด้วยคำสั่ง
#hostname

ถ้าไม่ใช่ไปแก้ได้ในไฟล์ /etc/sysconfig/network แล้ว restart เครื่อง

2. จากนั้น ใช้ Tool connect ไปเครื่อง server เรา โดยตั้งค่าดังนี้

-   IP Address         :     ใส่หมายเลข IP Address ของ Server
-   root user            :      ใส่ชื่อล็อคอินของ Server ที่เป็น Admin ของ CentOS
-   root password   :     ใส่พาสเวิดของ ล็อคอินของ CentOS
-   SSH Port          :      เป็นการกำหนด Port การเชื่อมต่อไปยัง Server (ไม่ต้องเปลี่ยน)
-   Mysql User     :         กำหนดชื่อเข้าใช้งานของ Mysql   
-   Mysql Password     : กำหนดรหัสเข้าใช้งานของ Mysql
-   HOSxP DB        :      กำหนดชื่อฐานข้อมูล

3. ตั้งค่าเสร็จแล้วหากต้องการติดตั้ง mysql ให้ไปคลิ๊กที่ปุ่ม Install Mysql จากนั้น รอครับ โปรแกรมทำให้เองจนเสร็จเลย

โดยสิ่งที่โปรแกรมไปทำมีดังนี้
3.1 โหลดไฟล์ mysql version ที่เราเลือกมา 5.1 หรือ 5.5
3.2 ทำการแก้ไฟล์ /etc/security/limit.conf ให้ root และ mysql รองรับอ่านไฟล์ที่ละมากๆ
3.3 ลบ mysql ของเดิมทิ้งทั้งหมด ดังนั้นหากมีข้อมูลเก่าอยู่จะหายไปทั้งหมด
3.4 ติดตั้ง mysql ให้ใหม่
3.5 ทำการ จูน my.cnf ให้เองให้เหมาะกับการใช้งานตาม ram ของเครื่อง server
(สามารถปรับแก้เพิ่มเติมเองได้)

4. หากจะทำเป็นฐานของ hosxp พอติดตั้ง mysql เสร็จแล้ว จะมีปุ่ม Initial hos DB หากคลิ๊กที่ปุ่มนี้ต่อโปรแกรมจะติดตั้ง table ของ hosxp แบบไม่มีข้อมูลให้เพื่อให้เข้าไปใช้งานครั้งแรกได้ครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวผมขอนุญาต จัดทำเป็นไฟล์ PDF เพื่อให้สะดวกต่อการอ่านและนำไปใช้งาน
สามารถ Download ตาม Link นี้ได้เลยครับ

http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=29226.msg245383#msg245383

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 21:13:06 PM »
0
น้องส้มมาช้าเกิน อดนอนมา หลายคืนแล้ว  :-\
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออฟไลน์ icon_teams

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:05:54 AM »
0
 :D ;D :D ขอบคุณครับ ---> อัพ structure แล้ว 56.5.22 ผ่านฉลุยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 10:22:53 AM โดย icon_teams »
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ RN04190

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:40:10 AM »
0
ยังไม่ได้ลองครับ upgrade structure 3.56.5.22 ไม่ผ่านเช่นกัน ใน window นะครับ ส่วนเครื่อง server ใช้ Centos ไม่มีปัญหา upgrade ผ่าน
ภิญโญ RN (ผู้ดูแลระบบ) รพ.สต.นาหนองทุ่ม หนองบัวลำภู
server IBM X3100 M4 (เพิ่งได้มา 20 มิ.ย.56)
CPU : Intel Xeon 4-Core E3-1220v2 3.1GHz/ 1600MHz FSB, 8MB L3 Cache
RAM : 4GB (1x4GB,2Rx8,1.5V) UDIMM PC3-12800 CL11 ECC DDR3 1600MHz
Software RAID 0, 1 with ServeRAID C100 controller(ยังไม่ทำ)
HDD 500 GB
system OS CenOS 6.3 (64 bit)(1 เมษายน 56) phpMyadmin 3.5.3
Percona-Server-5.5.31 (20 มิถุนายน 56) storage : InnoDB
Hosxp_PCU 3.56.X.X อัพเรื่อยๆ ขึ้นระบบเอง เมื่อ 1 ตุลาคม 2554 จากเดิม HCIS
ขึ้นระบบ DataCenter เมื่อ 1 มิถุนายน 2555 โดยทีมงาน BMS
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ ขอความกรุณาและคำชี้แนะด้วยครับผม

ออฟไลน์ srmt

• Newbie
  • *
  • นักวิชาการบ้านนอก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 17:44:43 PM »
0
ติดขั้นตอนการ upgrade mysql ครับ ช่วยเหลือด่วนครับ

• Aerm
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 09:33:31 AM »
0
ติดขั้นตอนการ upgrade mysql ครับ ช่วยเหลือด่วนครับ

ติดยังไงอะครับ

ออฟไลน์ pakchong.cup1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:29:55 AM »
0
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
ตอนนี้ยังใช้ mysql 5.1อยู่ ถ้าต้องการอัพเดตทั้งhosxp pcu และ mysqlเป็น5.5
ต้องอัพอะไรก่อนคะ hosxp pcu หรือ mysql

ออฟไลน์ RN04190

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 17:36:32 PM »
0
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
ตอนนี้ยังใช้ mysql 5.1อยู่ ถ้าต้องการอัพเดตทั้งhosxp pcu และ mysqlเป็น5.5
ต้องอัพอะไรก่อนคะ hosxp pcu หรือ mysql

ถ้าใช้ mysql ใน window
อันดับแรก backup ข้อมูลล่าสุดไว้ครับ ต่อมาก็ อัพเกรด mysql ก่อนครับ เพราะถ้าอัพตัวโปรแกรมขณะที่ยังใช้ mytsql 5.1 อยู่ ก็จะทำการ upgrade structure ไม่ผ่านอยู่ดี

สรุปคือ backup data > upgrade Mysql >ถ้าข้อมูลหาย restore data /ไม่หายไม่ต้อง restore >update hosxp_pcu new version ที่ต้องการ >upgrade structure >check table &repair เป็นอันเสร็จครับ

อันนี้รอผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำอีกที เพราะส่วนตัวทำแบบนี้ทีไร ข้อมูลหายทุกที ต้องสำรองไว้ก่อน อิอิ กันพลาด
ภิญโญ RN (ผู้ดูแลระบบ) รพ.สต.นาหนองทุ่ม หนองบัวลำภู
server IBM X3100 M4 (เพิ่งได้มา 20 มิ.ย.56)
CPU : Intel Xeon 4-Core E3-1220v2 3.1GHz/ 1600MHz FSB, 8MB L3 Cache
RAM : 4GB (1x4GB,2Rx8,1.5V) UDIMM PC3-12800 CL11 ECC DDR3 1600MHz
Software RAID 0, 1 with ServeRAID C100 controller(ยังไม่ทำ)
HDD 500 GB
system OS CenOS 6.3 (64 bit)(1 เมษายน 56) phpMyadmin 3.5.3
Percona-Server-5.5.31 (20 มิถุนายน 56) storage : InnoDB
Hosxp_PCU 3.56.X.X อัพเรื่อยๆ ขึ้นระบบเอง เมื่อ 1 ตุลาคม 2554 จากเดิม HCIS
ขึ้นระบบ DataCenter เมื่อ 1 มิถุนายน 2555 โดยทีมงาน BMS
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ ขอความกรุณาและคำชี้แนะด้วยครับผม

ออฟไลน์ tom_007

• o_O" ToM
    • โรงพยาบาลคำม่วง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:58:00 AM »
0
ระวังน่ะครับท่าน  การอัพเกรด MySQL หากใช้คำสั่ง Remove ตัวเก่านะ ข้อมูลหายเเน่นอน ร้อยเปอร์เซนต์ครับ
ทางที่ดีก่อนทำ BackUp ก่อนทุกครั้งน่ะครับ
IMB Xeon MT:7973  ขึ้นระบบราวปี 2548
MySQL 5.1.43-51 Ram 64 G.
พึ่งเข้ามาเรียนรู้โปรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:26:40 AM »
0
ขอบคุณนะคะ แล้วจะลองตามวิธีที่บอกนะคะ ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 14:51:57 PM »
0
ขอถามอีกข้อค่ะ
เครื่องลูกที่ไม่ใช่server ต้องอัพmysqlมั้ยคะ หรืออัพแค่hosxp_pcu

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:15:39 PM »
0
อ้างถึง
ขอถามอีกข้อค่ะ
เครื่องลูกที่ไม่ใช่server ต้องอัพmysqlมั้ยคะ หรืออัพแค่hosxp_pcu
;D ;D ;D
เครื่องลูกเวลาใช้งานมันจะไปใช้ MySQL จากเครื่อง Server ครับ ดังนั้นอัพแค่เวอร์ชั่น HOSxP_PCU ก็พอครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:49:56 PM »
0
ขอบคุณค่ะ  :D

ออฟไลน์ tong014

• **
  • แอดมิน หรือแอดมึน งงงงงงงง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:06:31 PM »
0
ใช้ เวอร์ชั่น 5.5.??  อันใหนดีครับ
นักวิชาการสาธาณสุข เป็น admin รพสต.กระเบื้องนอก จังหวัดนครราชสีมา ใช้ Hosxp_pcu ขึ้นระบบเอง 1 พค. 53
มือใหม่ครับ ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

ออฟไลน์ yantapan_n

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 21:21:15 PM »
0
จะโหลด ตัวติดตั้ง BMSxTraBackupGUI ได้ที่ไหนครับ
talee02745

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 23:32:08 PM »
0
จะโหลด ตัวติดตั้ง BMSxTraBackupGUI ได้ที่ไหนครับ
อยู่ใน http://cloud1.hosxp.net
หัวข้อ BMS-MySQL Administrator (Install/Backup)
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 06:57:23 AM »
0
ผมลงทะเบียนหน้าwebไม่ได้ต้องLog in userและpw อะไรครับ
talee02745

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:14:09 AM »
0
อยู่ใน http://cloud1.hosxp.net
หัวข้อ BMS-MySQL Administrator (Install/Backup)

สามารถใช้ติดตั้งกับ Ubuntu ได้ไหมครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 17:10:18 PM »
0
ผมลงทะเบียนหน้าwebไม่ได้ต้องLog in userและpw อะไรครับ
ต้อง activate HOSxP ก่อนนะครับ หรือให้คนที่สมัคร user เพื่อ Activate ของ HOSxP download ให้ครับ

สงสัยเป็น รพ.สต. ใช่ไหมครับ
ไม่มีรหัส activate  ??? ??? ???
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 21:36:37 PM »
0
ครับขอบคุณครับ
talee02745

ออฟไลน์ tong014

• **
  • แอดมิน หรือแอดมึน งงงงงงงง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 12:02:23 PM »
0
up แล้ว มัน conect ฐานข้อมูลไม่ได้น่ะครับ
นักวิชาการสาธาณสุข เป็น admin รพสต.กระเบื้องนอก จังหวัดนครราชสีมา ใช้ Hosxp_pcu ขึ้นระบบเอง 1 พค. 53
มือใหม่ครับ ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

ออฟไลน์ u2th

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 20:14:22 PM »
0
มันไม่เปิดเลย ครับ My SQL หลัง ลง เวอร์ชัน 5.5
Mathee  Yothatul
Nongravaing Healthstation
Amp Phayakaphumpisai
Provis Mahasarakham
mail : mathe.yo@gmail.com

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 21:15:10 PM »
0
ต้องดูที่ Log file ของ MySQL ครับ จะมี Error แจ้งว่ามีปัญหาอะไร
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ u2th

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 21:23:58 PM »
0
ผมลบทิ้ง เอา อันเก่าครับ T-T
ทำไม่ได้สักที
Mathee  Yothatul
Nongravaing Healthstation
Amp Phayakaphumpisai
Provis Mahasarakham
mail : mathe.yo@gmail.com

ออนไลน์ apatnon86

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:15:52 AM »
0
     งานเข้าแล้วครับ เมื่อวานเย็นผมลองอับเดต msql เครื่อง slave โดยเริ่มจาก
1. ถอนของเก่าออกโดยใช้คำสั่ง
2. ผมก็ไปดาวน์โหลด Percona Mysql มา 3 ตัว จากเว็บ Percona ประกอบด้วย
           Percona-Server-client-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           Percona-Server-server-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           Percona-Server-shared-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
    แล้วผมก็ก็อปปี้นำไปวางใว้ที่ Root ที่เครื่อง Server Slave
3. จากนั้นผมก็ติดตั้ง version ใหม่เข้าไปโดยใช้คำสั่ง
           #rpm -ivh --nodeps --force Percona-Server-client-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           #rpm -ivh --nodeps --force Percona-Server-server-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           #rpm -ivh --nodeps --force Percona-Server-shared-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
    แต่มันเกิด Error ขึ้นตามรูปแนบครับ

มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ หรือผมต้องลง Centos ใหม่ แล้วติดตั้ง Mysql  และ Initial Import ข้อมูลเข้ามาใหม่

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:41:57 AM »
0
     งานเข้าแล้วครับ เมื่อวานเย็นผมลองอับเดต msql เครื่อง slave โดยเริ่มจาก
2. ผมก็ไปดาวน์โหลด Percona Mysql มา 3 ตัว จากเว็บ Percona ประกอบด้วย
           Percona-Server-client-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           Percona-Server-server-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           Percona-Server-shared-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
    แล้วผมก็ก็อปปี้นำไปวางใว้ที่ Root ที่เครื่อง Server Slave
3. จากนั้นผมก็ติดตั้ง version ใหม่เข้าไปโดยใช้คำสั่ง
           #rpm -ivh --nodeps --force Percona-Server-client-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           #rpm -ivh --nodeps --force Percona-Server-server-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
           #rpm -ivh --nodeps --force Percona-Server-shared-55-5.5.32-rel31.0.549.rhel6.x86_64.rpm
    แต่มันเกิด Error ขึ้นตามรูปแนบครับ

มีวิธีแก้หรือเปล่าครับ หรือผมต้องลง Centos ใหม่ แล้วติดตั้ง Mysql  และ Initial Import ข้อมูลเข้ามาใหม่
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ก่อนหน้านี้ใช้ MySQL ตัวไหนครับ และใช้ CentOS ตัวไหน รุ่น 32 บิต หรือ 64 บิต ครับ

ออฟไลน์ E-Hos

• http://www.erawanhospital.com/index.php
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:44:30 AM »
0

server cent os 6  หรือ cent os 5 ครับ แล้ว 32/64 bit

อีกอย่าง ตอนทำ stop service mysql หรือยังครับ

ACADEMIC COMPUTING.  Erawan_Hospital
>> Thanks ... DansaI HospitaL L-o-E-i
>> By อ. Decha, อ.Armds

=> NoW !! HosXP SERVER Version 3.58.1.1
=> Client 50 client  OS: SP2 >> 3.58.1.1
=> ER Room  NoW ! HosXP Version 3.57.7.25D
=> Doctor Room  NoW ! HosXP Version 3.58.1.1
=> HosXP Test  Version 3.58.1.xx
=> Coming Soon >>UP Version 3.58.1.xx
wait...
-----------------------------
Start  System  8 January 2009

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 11:11:01 AM »
0
ความจริงแล้วไม่ต้องสั่ง yum remove ก็ได้นะครับแค่สั่ง stop mysql แล้วสั่งตามข้อ 3 แต่เปลี่ยนเป็น -Uvh แทน -ivh ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่า yum remove เป็นการถอดเวอร์ชั่น ไม่น่าจะใช่วิธีอัพเกรด

สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ Bangkaja Distric Health Center

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 14:33:43 PM »
0
จะเปลี่ยน_จาก MySQL ปกติเป็น Percona ใช่มั้ยครับ เลย yum remove ออกไปก่อน
จพ.สาธารณสุขชำนาญงาน
รพ.สต.บางกะจะ อ.เมือง จ.จันทบุรี

ออนไลน์ apatnon86

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 15:53:05 PM »
0
     ใช้ Cent OS 6.3     64 บิต
     MySQL จำไม่ได้ว่าเป็น MySQL ปกติหรือเป็น Percona  แต่จำได้ว่าเป็นเวอร์ชัน  5.1

ก่อนทำผมได้ stop service mysql เรียบร้อยแล้ว
     แล้วตามด้วยคำสั่ง (ตามที่คุณ realaerm แนะนำไว้)

จากนั้นติดตั้ง version ใหม่เข้าไปโดยใช้คำสั่ง

• Aerm
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:09:56 AM »
0
ความจริงแล้วไม่ต้องสั่ง yum remove ก็ได้นะครับแค่สั่ง stop mysql แล้วสั่งตามข้อ 3 แต่เปลี่ยนเป็น -Uvh แทน -ivh ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่า yum remove เป็นการถอดเวอร์ชั่น ไม่น่าจะใช่วิธีอัพเกรด

ที่ให้ yum remove ก่อนเพราะไม่รู้ว่าแต่ละคนใช้ mysql อะไรน่ะครับ เลยลบก่อนเพื่อความชัว แล้วค่อยลงใหม่

• Aerm
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:11:51 AM »
0
     ใช้ Cent OS 6.3     64 บิต
     MySQL จำไม่ได้ว่าเป็น MySQL ปกติหรือเป็น Percona  แต่จำได้ว่าเป็นเวอร์ชัน  5.1

ก่อนทำผมได้ stop service mysql เรียบร้อยแล้ว
     แล้วตามด้วยคำสั่ง (ตามที่คุณ realaerm แนะนำไว้)

จากนั้นติดตั้ง version ใหม่เข้าไปโดยใช้คำสั่ง

จากที่เห็นในภาพตอนติดตั้งมัน error ตั้งแต่ลง ไฟล์แรกแล้วครับ จริงๆผมไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันไหมนะครับ แต่ผมว่า version 5.5.32 เนี่ย เหมือนไฟล์มันไม่สมบูรณ์ เพราะผมโหลดมาเอามาทดสอบลงเล่นดูกะเครื่องเปล่าที่ไม่มีไรเลยก็ลงไม่ได้ครับ ผมเลยใช้ 5.5.31 แทน (หรือท่านอื่นไม่เป็นแนะนำด้วยครับ  ;))

อ้อ อีกอย่างตอนติดตั้งต้องลง ไฟล์ server ทีหลังครับ ห้ามไปลงก่อน จากที่เห็นในภาพไปลง client แล้ว server แล้ว shared ครับ
ดังนั้นลง client กะ shared ก่อนครับ แล้วลง server ตอนสุดท้าย เพราะตอนลง server มันจะไปเรียกหาไฟล์ที่ลงไปแล้วของ client กะ shared ถ้ามันไม่เจอก็ error ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 11:16:53 AM โดย realaerm »

ออฟไลน์ thinnakorn

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:38:55 AM »
0
error แบบนี้ครับ

[root@dbserver1 etc]# mysql_upgrade -u root
Looking for 'mysql' as: mysql
Looking for 'mysqlcheck' as: mysqlcheck
Running 'mysqlcheck' with connection arguments: '--port=3306' '--socket=/var/lib/mysql/mysql.sock'
mysqlcheck: Got error: 2002: Can't connect to local MySQL server through socket '/var/lib/mysql/mysql.sock' (2) when trying to connect
FATAL ERROR: Upgrade failed
[root@dbserver1 etc]#
Mr.Thinnakorn  Posri
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
server ibm m3200 x3, x2
mysql 5.3
เริ่มใช้เมื่อ 16 สิงหาคม 2553 HOSxP
น้องใหม่ในวงการจริง ๆ
ขอขอบคุณ ทีมงานด่านซ้ายทุกท่านครับ
อ.โด้ , อ.อาร์ม , อ.อี๊ด และอีกหลายๆ ท่าน ที่ให้ความช่วยเหลือมาตลอด
รวมทั้งเทพในบอร์ดทั้งหลาย

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:10:56 PM »
0
หลังจาก yum remove mysql-server แล้ว

-ลองติดตั้งโดยใช้คำาสั่ง  rpm -Uvh --force MySQL-*.rpm

ติดตั้งเสร็จระบบจะสตาร์ท MySQL ให้เองทันที เราก็สามารถเข้าใช้งานฐานข้อมูลได้เลยโดยใช้
ผู้ใช้ และ รหัสผ่านเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 12:12:58 PM โดย Terminator2013 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ buscom

• Newbie
  • *
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:40:57 AM »
0
Upgrade 5.5.32 แล้ว Start MySQL ไม่ได้ค่ะ แก้ไขยังไงค่ะ
โรงพยาบาลรือเสาะ
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:23:56 AM »
0
เป็นเครื่อง Master หรือว่า Slave ครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ MySQL Version ไหนครับ
ลองส่ง  hostname.err ขึ้นมาดูหน่อยครับ  น่าจะชื่อ hosxp2.err อยู่ใน /var/lib/mysql/hosxp2.err

ออฟไลน์ @ชายคนหนึ่ง@

• โรงพยาบาลบางกล่ำ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 08:18:35 AM »
0
มันยังติดตั้งไม่สำเร็จหนิครับ เพราะยังไม่ถึง 100% เลย น่าจะมีปัญหาตอนติดตั้งมากกว่า

Tammarat Kaden : Bangklam Hospital
นักวิชาการคอมพิวเตอร์

Master Server : CentOS 6.5 64Bit IBM x3250 M4
Memory 20GB  HDD  500GB
MariaDB 10.4.7

Slave Server : CentOS 6.4 64bit Dell Power Edge T110 ll
Intel(R) Xeon(R) CPU E31220 @ 3.10GHz cpu MHz 1600 Memory 4GB HDD  1TB

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 16:23:30 PM »
0
สั่ง cat  /var/lib/mysql/hosxp2.err  แล้ว copy ข้อความโพสอีกทีครับ
เป็นเครื่อง Master หรือว่า Slave ครับ
ก่อนหน้านี้ใช้ MySQL Version ไหนครับ
ลองส่ง  hostname.err ขึ้นมาดูหน่อยครับ  น่าจะชื่อ hosxp2.err อยู่ใน /var/lib/mysql/hosxp2.err

สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html